เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 12738 พระยา ฤทธิรงรณเฉท คือใครคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 05 มี.ค. 12, 22:39

เข้าใจว่าท่านสนิทสนมกับเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี(เจิม  แสงชูโต)  จนติดหน้าตามหลังตามหลัง

ไปบ้านราชทูต  และคอยรับรองแขกอื่นๆ  เมื่อคราวที่ท่านผู้หญิงเปลี่ยนป่วยหนัก

ผู้ที่เขียนประวัติไม่ได้ยังมี 

พระยาวิสุทธิสุริยศักดิ์

พระยาไพศาล

พระยานรานุกิจมนตรี

เป็นรัชกาลที่ ๖  ค่ะ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 มี.ค. 12, 22:51

นามที้ถูกต้องคือ  พระยา ฤทธิรงค์รณเฉท  (ทองคำ   ไทไชโย)

นายพันเอก 

ผู้บังคับกรมทหารม้ากรมที่ ๒ (สระบุรี)
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 05:40

ข้อมูลทั้งหมดได้มาจากหนังสือพิมพ์ ในเดือนธันวาคม ปี พ.ศ. ๒๔๕๔

เอกสารที่ถืออยู่คือการรวมเล่มชื่อขุนนางในเวลา ๒๕ ปีต่อมา

ไม่สามารถหาตัวท่านเหล่านี้ได้

ด้วยความเคารพ  จึงขอความช่วยเหลือจากท่านทั้งปวงมา ณ เรือนไทยนี้
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 07:41

นามที้ถูกต้องคือ  พระยา ฤทธิรงค์รณเฉท  (ทองคำ   ไทไชโย)

นายพันเอก 

ผู้บังคับกรมทหารม้ากรมที่ ๒ (สระบุรี)

ลองหาที่อนุสรณ์งานศพ
ฤทธิรงค์รณเฉท (ทองคำไทไชโย), พ.อ. พระยา, 2439-2514 -- ประวัติ
พ.ศ.2516

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 07:47

คำไว้อาลัยพระยาฤทธิรงค์รณเฉท (ทองคำ ไทไชโย)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 08:04

นอกจากท่านจะเป็นทหารม้าที่มีส่วนเกี่ยวข้องในคราวเกิดกบฏบวรเดชแล้วท่านยังทำชื่อเสียงให้กับบ้านเกิดของท่าน คือ เมืองโคราช เช่น

๑. พ.ศ. ๒๔๕๕ เปิดโรงเรียนแห่งแรกที่โคราช

๒. พ.ศ.๒๔๘๘ การสร้างสนามขึ้นในบริเวณใกล้คูเมืองหน้าวัดสะแก ถนนราชดำเนิน ต่อมาคือตลาดเทศบาล 1 และได้เลิกไปแล้วใน ปัจจุบัน ชื่อสนามมวยสุรนารีจากนั้นได้ย้ายไปอยู่ที่ถนนจอมสุรางค์ยาตร(ปัจจุบัน คือบริเวณไนท์คลับ)นายสนามคือพันเอกพระยาฤทธิรงค์รณเฉท ท่านผู้นี้เป็นบุคคลสำคัญที่มีส่วนส่งเสริมศิลปะมวยไทยของโคราชเป็นอย่างมาก
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 10:26

ขอบคุณค่ะ  คุณหนุ่มสยาม

ความเข้าใจของดิฉันเบื้องแรกถูกต้องแล้ว     ท่านต้องเป็นนายทหารที่ใกล้ชิดและไว้ใจของเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี(เจิม  แสงชูโต)

จนสนิทสนมกับเจ้าพระยาภาสกรวงศ์(พร  บุนนาค) ไปด้วย    จนกระทั่งได้คอยรับรองแขกเหรื่อและ

เจ้านายชั้นผู้ใหญ่ที่เสด็จมาเยี่ยมอาการท่านผู้หญิงที่เรือนในระยะเวลาสามสี่วันนั้น

ถ้าจะลงรายพระนามและรายนามก็ยืดยาวมาก

เจ้าคุณเจิมนั้นท่านแก่กว่าเจ้าคุณภาสประมาณ ๘ ปี     เป็นญาติต่ำกว่าเจ้าคุณภาส สองรุ่น  แต่เป็นญาติสนิทของท่านผู้หญิงเปลี่ยน

ตอนเริ่มเป็นเด็กหนุ่ม  ท่านมาฝึกขี่ม้าใช้อาวุธและยิงปืนที่ทำเนียบสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์   เจ้าคุณภาสนับถือเลื่อมใสเป็นอันมาก

และความชอบพอนี้ได้มีอยู่จนตลอดชีวิต        เจ้าคุณภาสท่านเป็นนักปราชญ์  พูดจาไม่เกรงใจใคร  แต่ความเข้มแข็งและซื่อสัตย์สุจริต

ที่มีอยู่ในตัวเจ้าคุณเจิมนั้น   เจ้าคุณภาสท่านซีมซับมาตั้งแต่เด็ก

ผู้ใหญ่ในสมัยนั้นพูดกันว่า  เจ้าคุณเจิมเป็นควานประจำตัวเจ้าคุณภาส  เพราะรู้มือกันอยู่        รับราชการร่วมกันก็สำเร็จเรียบร้อย

ทุกประการ

การแสดงออกของเจ้าคุณเจิมที่มาอยู่ประจำช่วยรักษาพยาบาลท่านผู้หญิงเปลี่ยนในวาระสุดท้ายของชีวิต  เป็นการเห็นใจอย่างญาติสนิท

น่าจะให้กำลังใจกับเจ้าคุณภาสมากที่สุด  เพราะเจ้าคุณภาสเองก็มีปัญหาทางสุขภาพอยู่

Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 14:50

เจ้าคุณเจิมนั้นท่านแก่กว่าเจ้าคุณภาสประมาณ ๘ ปี     เป็นญาติต่ำกว่าเจ้าคุณภาส สองรุ่น  แต่เป็นญาติสนิทของท่านผู้หญิงเปลี่ยน

กราบสวัสดีครับ คุณวันดี
ขอเรียนถามว่า เจ้าคุณเจิมแก่กว่าเจ้าคุณภาสหรือครับ ฮืม ผมเข้าใจว่า เจ้าคุณเจิมอ่อนกว่าเจ้าคุณภาส 2 ปี เสียอีก
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 14:51

เข้าใจว่าท่านสนิทสนมกับเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี(เจิม  แสงชูโต)  จนติดหน้าตามหลังตามหลัง

ไปบ้านราชทูต  และคอยรับรองแขกอื่นๆ  เมื่อคราวที่ท่านผู้หญิงเปลี่ยนป่วยหนัก

ผู้ที่เขียนประวัติไม่ได้ยังมี  

พระยาวิสุทธิสุริยศักดิ์

พระยาวิสุทธิสุริยศักดิ์ (เจ้าพระยาพระเสด็จสุเรนทราธิบดี หม่อมราชวงค์เปีย มาลากุล) เอกอัครราชทูตพิเศษไทยประจำอังกฤษและยุโรป ระหว่างพ.ศ. 2440-2442

ประวัติพระยาวิสุทธิสุรยศักดิ์

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 16:52

สวัสดีคุณภาณุเมศเจ้าค่ะ   ไม่ค่อยได้สนทนากันเลย

เจ้าคุณเจิม  แก่กว่าเจ้าคุณภาส  ประมาณสองปีค่ะ  ขออภัยที่ดิฉันไปนับอายุใครมาก็ไม่ทราบ

มีหนังสืออนุสรณ์ทั้ง ๓ ท่าน    วางหลบๆสหายไว้แถวนี้ค่ะ  อยากเห็นกันจัง

ลงไปประจวบอีกเดือนสองเดือนจะไปทำบุญ   จะนำเอกสารบางส่วนไปให้ชม

รายละเอียดออกจะโหดมากทีเดียว   ดิฉันใช้เอกสารราชการทั้งสิ้นค่ะ  แถมของหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งก็ได้มาจากทางการค่ะ

มีเอกสารของพระองค์เจ้าปฤษฎางค์แขวะมาทางนี้ด้วย     เข้าใจว่ากำลังอยู่ระหว่างตีพิมพ์   ออกมาเมื่อไรจะเก็บไว้ฝากนะคะ

อันที่จริงจะว่าไปแล้ว   หลายเรื่องที่ไม่เข้าใจ  หรือเห็นแต่ ............   ก็พอหาอ่านได้ค่ะ

งานหนังสือปีนี้คงสนุกมากเพราะเมื่อครั้งที่แล้ว   ขายหนังสือกันไม่ได้เพราะคนไม่ค่อยมาเที่ยวงาน

หนังสือของ คุณบอนนี่  เดวิส  ออกมาเมื่อสองเดือนก่อน  เกลี้ยงแล้วค่ะ    หนังสือของอาลาบาสเตอร์ที่พิมพ์ที่สิงคโปร์ บอกราคากันมาต่างกันมาก

ดิฉันได้อ่านหนังสือของท่านผู้หญิงเปลี่ยนสองชุดค่ะ       กราบกรานนักสะสมเข้าไปขออ่านเอาดื้อ ๆ

ถ้ามีโอกาสก็จะกราบนักสะสมอีกค่ะ     พาเพื่อน ๆ แถวนี้ไปสองสามคนแล้วค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 17:07

คุณหนุ่มสยาม

ขอบคุณค่ะ

มีผู้ฝากหนังสืออ้างอิงไว้ให้คุณหนุ่มปึกมหึมา       ได้ข่าวว่าจะมีการพบปะกินไอติมน้ำมะพร้าวกัน

ที่กองบัญชาการสูงสุดพฤหัสหน้าค่ะ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 18:10

พระยาไพศาลศิลปสาตร ในรัชกาลที่ ๖ มี ๒ ท่านครับ
ท่านแรกเป็นพระยาไพศาลฯ ในช่วง พ.ศ. ๒๔๕๓ - ๒๔๕๘  แล้วเลื่อนเป็นพระยาธรรมศักดิ์มนตรี และเจ้าพระยาธรรมศักดิ์ในตรี ตามลำดับ
ท่านที่สองเป็นพระยาไพศาล ในระหว่าง พ.ศ. ๒๔๕๙ - ๒๔๗๒  แล้วย้ายไปรับราชการเป็นปลัดทูลฉลองกระทรวงมหาดไทย  เปลี่ยนราชทินนามเป็น พระยาราชนกูลวิบุลยภักดี  ท่านนี้มีนามเดิมว่า รื่น  ศยามานนท์
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 21:47

สวัสดีคุณภาณุเมศเจ้าค่ะ   ไม่ค่อยได้สนทนากันเลย

เจ้าคุณเจิม  แก่กว่าเจ้าคุณภาส  ประมาณสองปีค่ะ  ขออภัยที่ดิฉันไปนับอายุใครมาก็ไม่ทราบ

มีหนังสืออนุสรณ์ทั้ง ๓ ท่าน    วางหลบๆสหายไว้แถวนี้ค่ะ  อยากเห็นกันจัง

ลงไปประจวบอีกเดือนสองเดือนจะไปทำบุญ   จะนำเอกสารบางส่วนไปให้ชม

รายละเอียดออกจะโหดมากทีเดียว   ดิฉันใช้เอกสารราชการทั้งสิ้นค่ะ  แถมของหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งก็ได้มาจากทางการค่ะ

มีเอกสารของพระองค์เจ้าปฤษฎางค์แขวะมาทางนี้ด้วย     เข้าใจว่ากำลังอยู่ระหว่างตีพิมพ์   ออกมาเมื่อไรจะเก็บไว้ฝากนะคะ

อันที่จริงจะว่าไปแล้ว   หลายเรื่องที่ไม่เข้าใจ  หรือเห็นแต่ ............   ก็พอหาอ่านได้ค่ะ

งานหนังสือปีนี้คงสนุกมากเพราะเมื่อครั้งที่แล้ว   ขายหนังสือกันไม่ได้เพราะคนไม่ค่อยมาเที่ยวงาน

หนังสือของ คุณบอนนี่  เดวิส  ออกมาเมื่อสองเดือนก่อน  เกลี้ยงแล้วค่ะ    หนังสือของอาลาบาสเตอร์ที่พิมพ์ที่สิงคโปร์ บอกราคากันมาต่างกันมาก

ดิฉันได้อ่านหนังสือของท่านผู้หญิงเปลี่ยนสองชุดค่ะ       กราบกรานนักสะสมเข้าไปขออ่านเอาดื้อ ๆ

ถ้ามีโอกาสก็จะกราบนักสะสมอีกค่ะ     พาเพื่อน ๆ แถวนี้ไปสองสามคนแล้วค่ะ

ถ้าคุณวันดีมาประจวบ แล้วได้พบกันก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ
แต่อีกเดือนสองเดือน ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะยังอยู่หรือไม่ เพราะผมยื่นเรื่องขอย้ายไว้
แล้วก็มีพี่ที่กระทรวงบอกว่าถ้าย้ายไม่ได้ อาจจะขอให้มาช่วยราชการ

ช่วงนี้งานเยอะครับ ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านนัก
แต่เข้ามาเมื่อใดก็มีเรื่องน่าสนใจอยู่เสมอครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 มี.ค. 12, 22:00

กราบขอบพระคุณคุณวีมีค่ะ   เป็นพระคุณอย่างยิ่ง

คงมีโอกาสได้แวะพบคุณวีมีสักวันหนึ่งเป็นแน่
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 มี.ค. 12, 13:10

อ้างถึง
เข้าใจว่าท่านสนิทสนมกับเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี(เจิม  แสงชูโต)  จนติดหน้าตามหลังตามหลัง

ไปบ้านราชทูต  และคอยรับรองแขกอื่นๆ  เมื่อคราวที่ท่านผู้หญิงเปลี่ยนป่วยหนัก

ถ้าเป็นพระยาฤทธิรงค์รณเฉทที่สนิทสนมกับจอมพล เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี (เจิม แสง-ชูโต)
ย่อมไม่ใช่ พระยาฤทธิรงค์รณเฉท (ทองคำ ไทไชโย)  แต่ควรเป็นพระยาฤทธิรงค์รณเฉท
ที่เป็นคนมาแต่สกุลเดียวกัน  นั่นคือ  ... (ขอเวลาไปทำธุระสักครู่  เดี่ยวมาเฉลยให้) ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์