เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2996 ผมอยากทราบพระนามของพระราชโอรสพระราชธิดาในร.4ที่คล้องกันเป็นกลอนน่ะครับ
บ้านบางหลวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เมื่อ 02 มี.ค. 12, 18:48

ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 มี.ค. 12, 19:06

ถ้าเป็นกลอนต้องพระนามพระเจ้าลูกยาเธอและพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ 1 ค่ะ  แต่ถ้าคล้องจองเฉยๆ ไม่ได้เป็นกลอน  ก็มีพระนามทรงกรมตามนี้

มเหศวรศิววิลาส            วิษณุนาถนิภาธร  
สมรรัตนสิริเชษฐ            นเรศวรฤทธิ์
พิชิตปรีชากร                อดิศรอุดมเดช
ภูธเรศธำรงศักดิ์             ประจักษ์ศิลปาคม
พรหมวรานุรักษ์              ราชศักดิ์สโมสร
ทิวากรวงศ์ประวัติ           ศิริธัชสังกาศ
สรรพศาสตร์ศุภกิจ          สรรพสิทธิประสงค์
เทวะวงศ์วโรปการ           วชิรญาณวโรรส
สมมติอมรพันธ์               วิวิธวรรณปรีชา
พงศาดิศรมหิป               นราธิปประพันธ์พงศ์
ดำรงราชานุภาพ             พิทยลาภพฤฒิธาดา
นริศรานุวัดติวงศ์             มรุพงศ์สิริพัฒน์
ทิพยรัตนกิริฎกุลินี           สวัสดิวัตน์วิศิษฎ์
มหิศรราชหฤทัย
บ้านบางหลวง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 มี.ค. 12, 19:10

ขอบคุณครับ ถ้าอย่างนั้นขอรบกวนเอารายพระนามของพระเจ้าลูกยาเธอในร.1ที่เป็นกลอนมาด้วยก็ได้ครับ ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 มี.ค. 12, 19:19

พระนามพระเจ้าลูกยาเธอและพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ 1 ที่นำมาเรียงเป็นกลอนแบบกลอนเพลงยาว  ขึ้นต้นด้วยวรรคที่ 2
เป็นพระนามเมื่อประสูติ ไม่ใช่พระนามทรงกรม           

อรุโณทัย อภัยทัต ฉัตร ไกรสร
            สุริยวงศ์ สุริยา ดารากร
            ศศิธร คันธรส วาสุกรี
                 สุทัศน์ อุบล มณฑา
            ดวงสุดา ดวงจักร มณีศรี
            ธิดา กุณฑล ฉิมพลี
            กระษัตรี จงกล สุภาธร
บ้านบางหลวง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 มี.ค. 12, 19:27

ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์