เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3143 ตั้งนามสกุลซ้ำ
tzkk
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 24 ก.พ. 12, 22:26

ขอถามหน่อยนะครับ
บังเอิญ ผมนามสกุล (ไม่มี ณ ) ซ้ำกับ ราชสกุล เป็นไปได้ว่า นามสกุล ผม เป็นนามสกุล พระราชทาน ใช่ไหมครับ
แล้วนามสกุล ราชสกุล มีโอกาสตั้งซ้ำได้รึเปล่าครับ
แล้วถ้าสมมุติ ไม่ใช่นามสกุลพระราชทาน และ ไม่ใช่ตั้งซ้ำ แต่นามสกุล ซ้ำ กับ ราชสกุล เป็นเพราะอะไรครับ ขอบคุณมากครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.พ. 12, 07:44

รอคุณ V_Mee. มาตอบ    ท่านจะอธิบายเรื่องนี้ได้ชัดเจนที่สุดค่ะ
tzkk
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.พ. 12, 11:02

จะรอนะครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.พ. 12, 16:55

กรณีที่ว่านามสกุลซ้ำกับราชสกุลแต่ไม่มี ณ อยุธยาต่อท้ายนั้น  มีได้ ๒ กรณีครับ

กรณีแรก อาจมีบรรพบุรุษคนใดคนหนึ่งได้เป็นบุตรบุญธรรมของเจ้านายหรือสมาชิกในราชสกุล  ซึ่งล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ ได้พระราชทานพระบรมราชานุญาตให้ใช้ราชสกุลเป็นนามสกุลได้  แต่ไม่ให้ใช้ ณ อยุธยา ต่อท้าย  เพราะมิได่สืบเชื้อสายตรงลงมาจากราชสกุล

กรณีที่สอง บรรพบุรุษคนใดคนหนึ่งอาจจะเลือกใช้นามสกุลตามารดา  ซึ่งเป็นบุคคลในราชสกุล  เช่น คลาวเดีย  จักรพันธุ์  หรือ ฮิวโก้ จุลจักร  จักรพงศ์  ซึ่งทั้ง ๒ รายนี้มีมารดาเป็นหม่อมราชวงศ์ในราชสกุล  แต่เลือกใช้นามสกุลมารดาแทนนามสกุลบิดา  กรณีเช่นนี้ก็ต้องห้ามมิให้ใช้ ณ อยุธยาต่อท้ายราชสกุล

กรณีที่สาม  เป็นการตั้งนามสกุลซ้ำโดยบังเอิญ  เพราะในสมัยขนานนามสกุลนั้นการสื่อสารและระบบฐานข้อมูลยังไม่พร้อม  กรณีนี้ผมเคยทราบมาว่า นามสกุลเดิมของคุณยายผมก็ไปซ้ำกับราชสกุล  แม่เคยเล่าให้ฟังว่า มีสมาชิกราชสกุลเคยขึ้นไปสอบความเกี่ยวพันถึงจังหวัดพิจิตร  แต่สอบแล้วจะมีผลอย่างไรไม่ทราบได้  เพราะทุกวันนี้ก็ยังเห็นลูกหลานของน้องชายคุณยายยังคงใช้นามสกุลที่ไม่มรี ณ อยุธยาต่อท้ายมาจนถึงทุกวันนี้
หน้า: [1]
  พิมพ์