เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7925 อันเนื่องมาแต่วัดพระเชตุพนฯ - การตบแต่งแบบหมินหนาน (闽南)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 11:03

พระปรางค์วัดเทพธิดาราม ประดับกระเบื้องเพื่อเดินลาย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 11:07

เท่าที่ค้นจดหมายเหตุบูรณะปฏิสังขรณ์วัดโพธิ์มา
ผมพบชื่อกระเบื้องอยู่ราวๆสัก 4 คำเห็นจะได้

คือ

1.) กระเบื้องปรุ หมายถึงกระเบื้องชิ้นโตๆที่พิมพ์เป็นลายฉลุ พวกนี้มักใช้เป็นช่องแสง

ภาพกระเบื้องปรุ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 11:15

เท่าที่ค้นจดหมายเหตุบูรณะปฏิสังขรณ์วัดโพธิ์มา
ผมพบชื่อกระเบื้องอยู่ราวๆสัก 4 คำเห็นจะได้

คือ

1.) กระเบื้องปรุ หมายถึงกระเบื้องชิ้นโตๆที่พิมพ์เป็นลายฉลุ พวกนี้มักใช้เป็นช่องแสง
2.) กระเบื้องถ้วย หมายถึงถ้วยชามที่นำมตัดเป็นชิ้นๆ เพื่อใช้ในงานประดับ แบบที่เป็นลายดอกๆ ที่คุณ Siamese โพสต์ภาพไว้
3.) กระเบื้องพิมพ์ หมายถึงกระเบื้องที่พิมพ์ลายเป็นชิ้นๆ
4.) กระเบื้องลาย หมายถึงกระเบื้องเขียนลาย หาดูได้ที่ขอบหน้าต่างพระอุโบสถครับ

เท่าที่อ่านมาร่วมสิบรอบ จดหมายเหตุไม่ได้เล่าเรื่องเนื้อกระเบื้องครับ
ถ้าอยากทราบเพิ่มเติมคงต้องลองหาดูกันต่อไปครับผม

ภาพนี้เป็นการใช้กระเบื้องประดับพระปรางค์วัดอรุณฯ จะเห็นกระเบื้องอยู่หลายประเภท

๑. กระเบื้องถ้วย ใช้ชามตัดเป็นชิ้น รวมถึงใช้ชามกระเบื้องฝังลงทั้งใบและรวมถึงชิ้นกระเบื้องเล็ก ๆ จัดเป็นดวงดอกไม้
๒. กระเบื้องพิมพ์ เป็นการขึ้นรูปชิ้้นงานด้วยดิน (ใบไม้สีเขียว) เคลือบสำเร็จรูปออกจากเตาเผาเลย

เครดิตภาพ http://www.thetrippacker.com/th/destination/place/attraction/bangkok-wat-arun

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 11:18

กระเบื้องเขียนลาย กำแพงแก้ววัดพระศรีรัตนศาสดาราม

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 16:58

โอ้โห ขอบพระคุณ คุณ Siamese มากๆเลยครับผม...
ที่จริงผมว่าจะชวนกันไปวอล์กแรลี่วัดโพธิ์ ตามหา 'สมบัติรัชกาลที่ ๓' อยู่
แต่ขอรออีกสักพัก ให้เอกสารที่ทำอยู่นี่เสร็จก่อน....

เดี๋ยวคงได้ทำอะไรสนุกๆกันในหมู่สมาชิกเรือนไทยครับผม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 19:42

โอ้โห ขอบพระคุณ คุณ Siamese มากๆเลยครับผม...
ที่จริงผมว่าจะชวนกันไปวอล์กแรลี่วัดโพธิ์ ตามหา 'สมบัติรัชกาลที่ ๓' อยู่
แต่ขอรออีกสักพัก ให้เอกสารที่ทำอยู่นี่เสร็จก่อน....

เดี๋ยวคงได้ทำอะไรสนุกๆกันในหมู่สมาชิกเรือนไทยครับผม

จะรอชมนะครับ หากเข้าไปที่วิหารพระพุทธไสยาสน์แล้ว ช่วยดูด้วยว่า ขื่อ-คา เสาทับหลังตรงไหนที่ร่วงลงมาทับคนตายเมื่อแรกสร้าง ฝุ่นตลบอบอวลไปทั่วบริเวณ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 26 มี.ค. 12, 19:46

กระเบื้องที่หล่อเป็นรูปแล้ว หรือปั้นเป็นรูปสำหรับเร็จเพื่อประดับอาคารคล้ายกับสถาปัตยกรรมจีนแถบทางใต้ตระกูลหลิงหนาน (岭南: ling nan) ซึ่งเป็นที่นิยมในแถบกวางตุ้ง

สามารถเข้าไปอ่านได้จากหัวข้อ "อันเนื่องมาแต่หลังคาวัดราชโอรสาราม : ศิลปะหลิงหนาน (岭南:ling nan) ในกรุงสยาม"

สามารถเข้าไปดูได้จากลิงค์ต่อไปนี้

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5040.0
ศิณาวรรณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 30 มี.ค. 12, 18:08

งานสถาปัตยกรรมแบบจีนเข้ามาสู่เมื่องไทยตั้งแต่เมื่อไหร่ เข้ามาอย่างไร ก่อนที่จะมาเป็น "ราชนิยม" ในรัชการที่ 3
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์