เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3437 หาหนังสือ ราชสกุล นพวงศ์ ณอยุธยา
hammer191
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 20 ก.พ. 12, 12:37

พอดีผมกำลังศึกษาเกี่ยวกับตระกูล นพวงศ์ อยู่น่ะคับ แต่มีข้อมูลแค่พื้นฐานไม่ทราบว่าข้อมูลเเชิงลึกจะหาได้จากแหล่งใดบ้างคับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 12:40

เท่าที่คุณ hammer191 มีอยู่ในขณะนี้  มีอะไรบ้างครับ
กรุณาบอกรายชื่อหนังสือเอกสาร  จะได้แนะนำถูกต้องตามที่คุณต้องการ
hammer191
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 มี.ค. 12, 21:30

ผมไม่มีหนังสืออะไรอยู่เลยคับเพราะหายสาบสูญส่วนใหญ่ฟังจากเรื่องเล่าและหาตามเวปคับ ถ้ามีหนังสืออะไรรบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 มี.ค. 12, 13:44

หนังสือเกี่ยวกับราชสกุลนพวงศ์โดยเฉพาะตรงๆ ยังไม่เคยเห็น
ต้องอาศัยเก็บข้อมูลจากหนังสือหลายเล่ม เช่น หนังสือเกี่ยวกับราชสกุลสายรัชกาลที่ ๔
ก็มี มหามกุฎราชสันตติวงศ์  พระนิพนธ์สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์
บาญชีมห่มกุฎราชสันตติวงศ์ พุทธศก ๒๔๖๘  พระนิพนธ์พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์
นอกนั้นก็ควรหาข้อมูลตามหนังสืองานศพของบรรดาคนในราชสกุลนพวงศ์
หน้า: [1]
  พิมพ์