เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 42
  พิมพ์  
อ่าน: 228428 ปริศนาเรื่องเก่าบางเรื่องจากผู้อาวุโส
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 25 ก.พ. 12, 09:32

ในตะกร้อนั้น  มีใบมีดอยู่ด้วย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 25 ก.พ. 12, 09:40

ในตะกร้อนั้น  มีใบมีดอยู่ด้วย

โหดร้ายจังเลยนะครับ เอาแค่ตอกตะปูหัวเห็ดสามแถว ก็พอเป็นรูก็พอ.. อ้อลืมไป ตะปูนั้นต้องเคลือบสารโปรตีนจากสัตว์ไว้ด้วยนะ หลวงเล็กจะได้จี๊ดจ๊าด ๆ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 25 ก.พ. 12, 10:07

ไปล่ะ ไปไกลกันล่ะ  ยิ้มเท่ห์
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 11:01

ท่านผู้อาวุโสท่านชอบสะสมตราและเครื่องหมายประจำตัวบุคคลสมัยก่อน
วันก่อนท่านเอาซองเก่าๆ ซองหนึ่งมาให้ผมดู ซองนี้มีตราที่หน้าซอง  ท่านถามผมว่า
ตรานี้เป็นตราของใคร  และตรานี้มีความหมายเกี่ยวกับเจ้าของตราอย่างไร
(กรุณาพิจารณาภาพตราตามที่แนบมาพร้อมนี้)

โอ้โฮ  ยากนะเนี่ย   บรรดาท่านที่ผ่านไปมา ช่วยผมค้นหน่อยสิครับ
ว่าตราข้างล่างนี้เป็นตราประจำตัวของใคร  มีความหมายว่าอย่างไร

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 11:31

ท่านผู้อาวุโสท่านชอบสะสมตราและเครื่องหมายประจำตัวบุคคลสมัยก่อน
วันก่อนท่านเอาซองเก่าๆ ซองหนึ่ง มีตราที่หน้าซอง  ท่านถามผมว่า
ตรานี้เป็นตราของใคร  และตรานี้มีความหมายเกี่ยวกับเจ้าของตราอย่างไร
(กรุณาพิจารณาภาพตราตามที่แนบมาพร้อมนี้)

โอ้โฮ  ยากนะเนี่ย   บรรดาท่านที่ผ่านไปมา ช่วยผมค้นหน่อยสิครับ
ว่าตราข้างล่างนี้เป็นตราประจำตัวของใคร  มีความหมายว่าอย่างไร

ผมให้ความเห็นเท่าที่เห็นดังนี้
๑. การผูกลายอาร์ม พร้อมพระเกี้ยว โดยส่วนมากแล้วเท่าที่เห็นตราสัญลักษณ์มานั้นมักจะเกี่ยวเนื่องในจุฬาลงกรณ์ราชสันตติวงศ์

๒.มีสัตว์นักษัตรอยู่ ๒ ชนิด หนู (ชวด) และ นาค

๓. ในอาร์มช่องล่างสุด ช่วยจัดภาพให้มีความคมกว่านี้หน่อยดิครับ

๔. ภาษาบาลี มีคำว่า "กัลยาณา" น่าจะเป็นเจ้านายฝ่ายสตรี  ซึ่งมีความสัมพันธ์กับลายเครือเถาที่อ่อนช้อยงดงาม (แต่ก็ไม่แน่)

นึกถึงนาค เลยอยากให้คุณหลวงดูประวัติ "สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส" ท่านเกิดปีชวดไหม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 11:43

ผมให้ความเห็นเท่าที่เห็นดังนี้
๑.การผูกลายอาร์ม พร้อมพระเกี้ยว โดยส่วนมากแล้วเท่าที่เห็นตราสัญลักษณ์มานั้นมักจะเกี่ยวเนื่องในจุฬาลงกรณ์ราชสันตติวงศ์

๒.มีสัตว์นักษัตรอยู่ ๒ ชนิด หนู (ชวด) และ นาค

๓.ในอาร์มช่องล่างสุด ช่วยจัดภาพให้มีความคมกว่านี้หน่อยดิครับ

๔.ภาษาบาลี มีคำว่า "กัลยาณา" น่าจะเป็นเจ้านายฝ่ายสตรี  ซึ่งมีความสัมพันธ์กับลายเครือเถาที่อ่อนช้อยงดงาม

ท่านผู้อาวุโสยินเสียงออกขุนมาเยือนกระทู้  จึงกระซิบตอบมาว่า

๑.ไหนตราพระเกี้ยว  อยู่ตรงไหน  ดูดีๆ ซิ 

๒.สายตายังดีใช้ได้ 

๓.จัดให้ได้เท่านี้  ที่เหลือกรุณาใช้ความสามารถของท่านให้เป็นประโยชน์
นี่ก็ขยายให้มากแล้ว  ของจริงตราเล็กเท่าหัวนิ้วชี้เท่านั้น 

๔.สันนิษฐานได้สนุกดี  แต่ระวังจะหลงทางออกอ่าวไทยไปทะเลจีนใต้ แลบลิ้น

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 11:59

ยิงฟันยิ้ม
ยัง กัมมัง กะริสสามิ = เราทำกรรมใดไว้
กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา = ดีหรือชั่วก็ตาม
ตัสสะ ทายาโทภะวิสสามิ = เราจะต้องเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น

รูปนักษัตร และมงกุฏ น่าจะเกี่ยวข้องกับ รัชกาลที่ ๔ ไหมคะ  ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 12:28

๑.การผูกลายอาร์ม พร้อมพระเกี้ยว โดยส่วนมากแล้วเท่าที่เห็นตราสัญลักษณ์มานั้นมักจะเกี่ยวเนื่องในจุฬาลงกรณ์ราชสันตติวงศ์

๓.ในอาร์มช่องล่างสุด ช่วยจัดภาพให้มีความคมกว่านี้หน่อยดิครับ

๔.ภาษาบาลี มีคำว่า "กัลยาณา" น่าจะเป็นเจ้านายฝ่ายสตรี  ซึ่งมีความสัมพันธ์กับลายเครือเถาที่อ่อนช้อยงดงาม

ท่านผู้อาวุโสยินเสียงออกขุนมาเยือนกระทู้  จึงกระซิบตอบมาว่า

๑.ไหนตราพระเกี้ยว  อยู่ตรงไหน  ดูดีๆ ซิ 

พระเกี้ยว ย่อมเป็นพระเกี้ยวยอด จะไม่เป็นมงกุฎอย่างแน่นอนครับ และพระเกี้ยวรองบนหมอนประดับพู่รูปโบ ซึ่งผมนำตราสัญลักษณ์พระเกี้ยวมาเทียบประกอบครับ ... พระเกี้ยวแน่นอนท่าน

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 13:18

มาช่วยค่ะ

ตรานี้ประจำพระองค์ พระะเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม
พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

ในตรามีรูปหนู  น่าจะหมายถึงปีพระราชสมภพของรัชกาลที่ ๔
ส่วนรูปนาค หมายถึง ปีประสูติ (ปีมะโรง) ของเสด็จในกรม

เรื่องอื่นรอคุณหนุ่มถอดรหัสต่อเอง
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 13:43

ยิงฟันยิ้ม
ยัง กัมมัง กะริสสามิ = เราทำกรรมใดไว้
กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา = ดีหรือชั่วก็ตาม
ตัสสะ ทายาโทภะวิสสามิ = เราจะต้องเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น

รูปนักษัตร และมงกุฏ น่าจะเกี่ยวข้องกับ รัชกาลที่ ๔ ไหมคะ  ฮืม

โอ้  เปรียญ ๙ ประโยคมาแปลเองเลยนะนี่
ผมขอแก้คำแปลนิดหน่อยให้ถูกต้องตามลักษณะกาลไวยากรณ์ภาษาบาลี
ยัง กัมมัง กะริสสามิ = ข้าพเจ้าจักกระทำซึ่งกรรมอันใด
กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา = กรรมดีหรือกรรมชั่ว(ก็ตาม)
ตัสสะ ทายาโท ภะวิสสามิ = ข้าพเจ้าจักเป็นทายาทของกรรมนั้น (เป็นผู้รับผลกรรมนั้น)
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 13:46

พระเกี้ยว ย่อมเป็นพระเกี้ยวยอด จะไม่เป็นมงกุฎอย่างแน่นอนครับ
และพระเกี้ยวรองบนหมอนประดับพู่รูปโบ ซึ่งผมนำตราสัญลักษณ์พระเกี้ยวมาเทียบประกอบครับ ... พระเกี้ยวแน่นอนท่าน

ออกขุนอยากให้เป็นพระเกี้ยวก็ไม่ว่ากัน (แต่ดูรูปทรงแล้วไม่น่าจะเป็นพระเกี้ยว เป็นชฎาอะไรสักองค์หนึ่งมากกว่า)
เชิญสันนิษฐานต่อไปได้  แต่ขอบอกว่าไม่เกี่ยวกับรัชกาลที่ ๕
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 14:04

มาช่วยค่ะ

ตรานี้ประจำพระองค์ พระะเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม
พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

ในตรามีรูปหนู  น่าจะหมายถึงปีพระราชสมภพของรัชกาลที่ ๔
ส่วนรูปนาค หมายถึง ปีประสูติ (ปีมะโรง) ของเสด็จในกรม

เรื่องอื่นรอคุณหนุ่มถอดรหัสต่อเอง

นานๆ มาที  คุณกะออมไม่ทำให้ผิดหวังเลยสักครั้ง
ถูกต้องครับ  ตรานี้เป็นตราประจำพระองค์พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม
รูปหนู  น่าจะหมายถึงปีพระราชสมภพของรัชกาลที่ ๔  ก็ถูกครับ  ปี ๒๓๔๗ เป็นปีชวด
รูปนาค หมายถึง ปีประสูติ (ปีมะโรง) ของเสด็จในกรม  ก็ถูกครับ ปี ๒๔๙๙ เป็นปีมะโรง

ที่เหลือก็ง่ายแล้ว  
ท่านผู้อาวุโสท่านฝากบอกมาว่า  ตราของเจ้านายพระองค์นี้ เมื่อคราวงานพระเมรุ
ได้นำมาทำเป็นภาพปักบนพัดรองด้วย  แต่มีการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดให้ต่างไปเล็กน้อย
ถามว่า  ส่วนที่ถูกแปลงไปเล็กน้อยนั้นคืออะไร  มีความหมายว่าอะไร
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 14:18

สุดยอดครับคุณกะออม

แล้วเครื่องหมายนี้ตีความได้อย่างไร คุณหลวง ?

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 14:25

แล้วเครื่องหมายนี้ตีความได้อย่างไร คุณหลวง ?

เฮ้ๆๆ  อย่าถามกลับสิครับ  คิดไม่ออกแล้วสิออกขุน
ถึงได้สำแดงสำนวนโวหารกลับมาอย่างนี้  เห็นเป็นภาพอะไรก็ตีความไปตามนั้น ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 27 ก.พ. 12, 14:32

เฮ้ๆๆ  อย่าถามกลับสิครับ  คิดไม่ออกแล้วสิออกขุน
ถึงได้สำแดงสำนวนโวหารกลับมาอย่างนี้  เห็นเป็นภาพอะไรก็ตีความไปตามนั้น ยิงฟันยิ้ม

อ้าว ไม่ยอมตอบหรือตอบไม่ได้..คิคิ

ที่เห็นก็นึกว่าเป็นวงเวียน แต่งคงไม่ใช่ ... เดาล้วน ๆ เลยว่า คิดว่าเป็นแส้ฝรั่งไว้ตีม้า ส่วนกลม ๆ ด้านหลังก็เหมือนพวงกุญแจ แต่ดูแล้วน่าจะเกี่ยวกับม้า หรือเปล่าหนอ  ฮืม
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 42
  พิมพ์