เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 42
  พิมพ์  
อ่าน: 227649 ปริศนาเรื่องเก่าบางเรื่องจากผู้อาวุโส
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 330  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 17:09

เข็มหมายอักษร ค นั้น ชื่อ เข็มคุรุบัณฑิต  ของโรงเรียนข้าราชการพลเรือน จ.ป.ร. หรือจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยในปัจจุบัน
เข็มนี้ถ้าติดอกเสื้อข้างซ้ายหมายเป็นบัณฑิต  ถ้าติดอกข้างขวาหมายเป็นผู้จบเพียงชั้นประกาศนียบัตร
แต่ผมเห็นบัณฑิตบางท่านก็ติดข้างขวา  ไม่กล้าทัก  ไม่ใช่ว่ากลัวท่านเสียหน้า  แต่กลัวจะถูกท่านว่า นายเป็นใครมารู้ดีกว่าฉันได้อย่างไร?
แต่ที่ถามว่ามีใครรับพร้อมครูนวลนั้น  ถ้าค้นกันจริงๆ ก็ไม่ยาก  แค่เปืดราชกิจจาฯ ดูก็น่าจะพบ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 331  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 17:32

เข็มหมายอักษร ค นั้น ชื่อ เข็มคุรุบัณฑิต  ของโรงเรียนข้าราชการพลเรือน จ.ป.ร. หรือจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยในปัจจุบัน
เข็มนี้ถ้าติดอกเสื้อข้างซ้ายหมายเป็นบัณฑิต  ถ้าติดอกข้างขวาหมายเป็นผู้จบเพียงชั้นประกาศนียบัตร
แต่ผมเห็นบัณฑิตบางท่านก็ติดข้างขวา  ไม่กล้าทัก  ไม่ใช่ว่ากลัวท่านเสียหน้า  แต่กลัวจะถูกท่านว่า นายเป็นใครมารู้ดีกว่าฉันได้อย่างไร?
แต่ที่ถามว่ามีใครรับพร้อมครูนวลนั้น  ถ้าค้นกันจริงๆ ก็ไม่ยาก  แค่เปืดราชกิจจาฯ ดูก็น่าจะพบ

ค้นจริงๆ ยากนะครับคุณวีมี

เพราะผมค้นดูในราชกิจจานุเบกษาแล้ว ไม่รู้ว่าครูนวล ท่านจบจุฬาปีใด
ไม่พบเลย พบแต่ เข็ม "พ" เข็ม "ร" เข็ม "ว" เท่านั้นเอง

ฮืม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 332  เมื่อ 06 เม.ย. 12, 22:07

ค้นว่าครูนวลจบจุฬาปีใดอาจจะหลงทางนะครับ

เข็มนี้พระราชทานครั้งแรกเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๘  และจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยเพิ่งเริ่มสอนวิชาชั้นบัณฑิตรั้งแรกใน พ.ศ. ๒๔๖๗  จึงมีผู้จบเป็นเวชบัณฑิตรุ่นแรกใน พ.ศ. ๒๔๗๒ ต่อจากผู้จบจากโรงเรียนราชแพทยาลัยมากกว่าคณะอื่นๆ และถ้าค้นราชกิจจานุเบกษาโดยดูคำค้น บัณฑิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย  ก็จะพบแต่ผู้ที่ได้รับเข็ม พ.เป็นส่วนใหญ่

ส่วนผู้ที่ได้รับพระราชทานเข็มอักษร ค. ในรุ่นครูนวลหรือใกล้เคียงจึงล้วนเป็นผู้ที่จบการศึกษาจากโรงเรียนฝึกหัดอาจารย์ที่มารวมเป็นโรงเรียนข้าราชการพลเรือนฯ  ซึ่งได้รับพระราชทานครั้งแรกใน พ.ศ. ๒๔๕๘ เป็นส่วนใหญ่  นอกจากนั้นก็เป็นพวกอาจารย์และเจ้าหน้าที่
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 333  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 15:56

โหม่ง ๆ ๆ แก๊ง....ท่านคงได้ข้อความนี้จาก "ประวัติวัดเบญจมพิตร" เป็นแน่แท้  เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอาภาพศาลามาให้ชมกันก่อน ระบุไว้ชัดเจนว่าศาลาบัณณรศภาค สร้างเมื่อ รัตนโกสินทร์ศก ๑๑๙ ปีที่ ๓๓ ในรัชกาลที่ ๕

จากหนังสือประวัติวัดเบญจมพิตร
ศาลาบัณณรศภาค ก่อสร้างด้วยทุนพระโอรสธิดา เจ้าจอม และพระญาติ ในรัชกาลที่ ๕ รวม ๑๕ ทุน
๑.พระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี พระราเทวี
๒.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสุทธาทิพยรัตน์
๓.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้ากรมขุนนครสวรรค์วรพินิต
๔. พระเจ้าน้องนางเธอ พระองค์เจ้านภาพรประภา
๕. พระเจ้าลูกเธอพระองค์เจ้าศรีวิลัยลักษณ์
๖. พระเจ้าลูกเธอพระองค์เจ้าสุวภักตรวิลัยพรรณ
๗. เจ้าจอมมารดาแพ
๘. พระเจ้าลูกเธอพระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์
๙. พระเจ้าลูกเธอพระองค์เจ้าสุรยงประยูรพันธ์
๑๐. พระเจ้าลูกเธอพระองค์เจ้าอรประพันธ์รำไพ
๑๑. เจ้าจอมมารดาโหมด
๑๒. พระเจ้าลูกเธอพระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา
๑๓. เจ้าจอมมารดาอ่อน
๑๔.เจ้าจอมเอี่ยม
๑๕. เจ้าจอมเอิบ

รวมทุนทั้งสิ้น ๑๓,๑๖๔ บาท ทรงพระราชอุทิศไว้เมื่อ ๒๑ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๔๔๔

ศาลาบัณณรศภาค สร้างพร้อมกับ "ศาลาเบญจพิศภาค" ซึ่งก่อสร้างจากทุนทรัพย์พระโอรสพระธิดาในรัชกาลที่ ๕ เช่นเดียวกัน จำนวน ๒๕ ทุน ซึ่งรวมเป็นเงิน ๖,๒๒๖ บาท  ยิ้มเท่ห์

ออกขุนแม่นยำดีนัก   ถ้าตั้งสำนักใบ้เลขสลากกินแบ่งเห็นจะเจริญเป็นแน่แท้

อันที่จริงอยากจะถามต่อไปว่า  ที่ว่า ๑๕ คนนั้นออกทุนทรัพย์สร้างบัณณรสภาคศาลา  เขาออกทุนกันคนละเท่าไร
แต่เอาเถิด  เท่านี้ท่านผู้อาวุโสท่านพอใจแล้ว   แต่ท่านฝากอาฆาต เอ๊ย ความหวังดีมาว่า
คราวหน้าจะถามเกี่ยวกับการอย่างหนึ่งอันเป็นครั้งแรกและจัดขึ้นที่วัดเบญจมบพิตรแห่งนี้
ถ้าออกขุนว่างอยู่ก็ไปหาข้อมูลมาเตรียมตอบไว้ได้เลย   ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 334  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:00

^
สงสัยเยอะเหลือกำลัง  ขยิบตา ฮืม ขยิบตา ฮืม ขยิบตา ฮืม  ตกใจ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 335  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:09

ส่วนคำถามว่า   คนที่ได้รับเข็มหมายอักษร "ค" ในรุ่นราวคราวเดียวกัน
กับนายพันเอก  หลวงสารานุประพันธ์ (นวล ปาจิณพยัคฆ์)
มีกี่คน  มีใครบ้าง นั้น

ต้องขอบคุณคุณวีมีที่กรุณามาแนะแนวชี้ทางสว่างให้แก่ผู้สนใจอยากจะตอบคำถามนี้อย่างพนายอาร์ทแห่งแขวงเมืองประทุม
ความรู้ที่คุณวีมีให้ เกี่ยวกับเข็มหมายอักษรนั้น ถูกต้องทุกประการ  

ค้นจริงๆ ยากนะครับคุณวีมี

เพราะผมค้นดูในราชกิจจานุเบกษาแล้ว ไม่รู้ว่าครูนวล ท่านจบจุฬาปีใด
ไม่พบเลย พบแต่ เข็ม "พ" เข็ม "ร" เข็ม "ว" เท่านั้นเอง

ฮืม

ดูกร พนาย  ถ้าหาข้อมูลกันง่ายๆ  จะเอามาตั้งคำถามรึ  โบราณท่านว่าไว้เป็นภาษิตว่า
ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่น   พนายย่อมทราบดีอยู่แล้ว

ความยากของคำถามข้อนี้คือ  ประการหนึ่งคือ จะเอาคำอะไรเป็นคำค้น
ประการต่อมา คือ  นายพันเอก  หลวงสารานุประพันธ์ (นวล ปาจิณพยัคฆ์)
จบหลักสูตรแผนกคุรุศาสตร์ปีใด   ไม่เช่นนั้นก็ต้องไล่ราชกิจจานุเบกษากันทีละปีทีละหน้า
สนุกดีพิลึก  หุหุหุ อิอิอิ ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ ก๊ากๆๆ  สนุกดีจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 336  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:15

^
สงสัยเยอะเหลือกำลัง  ขยิบตา ฮืม ขยิบตา ฮืม ขยิบตา ฮืม  ตกใจ

โธ่  ออกขุน  ท่านถือตำราคนละเล่มกับท่านผู้อาวุโส  ไอ้ที่ท่านไปกว้านซื้อมาจากเขตคลองเตยนั้น
เผอิญว่าไม่มีเล่มที่ท่านผู้อาวุโสท่านใช้เสียด้วยสิ   คนเราว่างๆ ก็ชอบสงสัยอะไรไปเรื่อยอย่างนี้แหละ
ว่าแต่ไอ้ที่ไปขนซื้อมาหลายเล่มเกวียนน่ะ  เมื่อไรจะอ่านหมด  ท่านอ่านเล่มไหนจบ ช่วยบอกด้วย
จะได้ทดสอบความรู้กันหน่อย  (สัก ๓๐ ข้อคงจะพอ) ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 337  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:22

ความยากของคำถามข้อนี้คือ  ประการหนึ่งคือ จะเอาคำอะไรเป็นคำค้น
ประการต่อมา คือ  นายพันเอก  หลวงสารานุประพันธ์ (นวล ปาจิณพยัคฆ์)
จบหลักสูตรแผนกคุรุศาสตร์ปีใด   ไม่เช่นนั้นก็ต้องไล่ราชกิจจานุเบกษากันทีละปีทีละหน้า
สนุกดีพิลึก  หุหุหุ อิอิอิ ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ ก๊ากๆๆ  สนุกดีจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หุหุุหุ อิอิอิ ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ ก๊ากๆๆ สนุกดีจัง

สนุกคนเดียวหรือป่าวเนี่ยะใต้เท้า  ร้องไห้

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 338  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 16:25

หุหุุหุ อิอิอิ ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ ก๊ากๆๆ สนุกดีจัง

สนุกคนเดียวหรือป่าวเนี่ยะใต้เท้า  ร้องไห้

เสียน้ำตาที่เรือนไทยอีกแล้วพนาย   จริงๆ สนุกอีกหลายคน  แต่เขาไม่ประสงค์เปิดเผยตัว
คุยกันทุกวันยามพระอาทิตย์ลับขอบฟ้า   ฮากันน้ำชากระจาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 339  เมื่อ 07 เม.ย. 12, 17:35

เสียน้ำตาที่เรือนไทยอีกแล้วพนาย   จริงๆ สนุกอีกหลายคน  แต่เขาไม่ประสงค์เปิดเผยตัว
คุยกันทุกวันยามพระอาทิตย์ลับขอบฟ้า   ฮากันน้ำชากระจาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนอื่นสนุก กระผมนั่นทุกข์ถนัด
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 340  เมื่อ 08 เม.ย. 12, 06:30

สหายของผมคนหนึ่ง  โทรมาแต่เช้าตรู่  ถามว่า

คุณหลวงทราบไหมว่า  เวลาเรานิมนต์พระภิกษุไปฉันภัตตาหาร
ไม่ว่าจะเป็นที่บ้านหรือที่ไหนก็ตามแต่  จะเป็นในพิธีมงคลหรืออวมงคล
ก่อนที่พระเริ่มลงมือฉันภัตตาหาร  ท่านจะสวดมนต์บทอะไรไม่สั้นไม่ยาว
พอสวดจบแล้วก็ลงมือฉัน   มนต์บทนี้คือมนต์อะไร  มีความหมายว่าอย่างไร

ผมตอบไปว่า  อ๋อ บทนั้นนั่นเอง  เดี๋ยวท่องให้ฟังเอาไหม 
อ๊ะ  ไม่ดี  เอามาตั้งคำถามในเรือนไทยดีกว่า  สนุกดี ยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 341  เมื่อ 08 เม.ย. 12, 21:19

ยิงฟันยิ้ม "ตังขณิกปัจจเวกขณะ" หรือเรียกกันว่า "ปฏิสังขาโย" เป็นการพิจารณาอาหารทีฉัน

ปะฏิสังขา โยนิโส ปิณฑะปาตัง ปะฏิเสวามิ,
ข้าพเจ้าพิจารณาแล้วโดยแยบคาย คือพิจารณาโดยใช้ปัญญาไตร่ตรองอย่างดีแล้ว คำนึงถึงเหตุผลแล้ว จึงฉันอาหารบิณฑบาต
เนวะทะวายะ นะมะทายะ นะมัณฑะนายะ นะ วิภูสะนายะ
(โดยรู้ตระหนักว่า) มิใช่เพื่อจะสนุกสนานเห็นแก่เอร็ดอร่อย หลงมัวเมา สวยงาม โอ่อ่า โก้เก๋,
ยาวะเทวะ อิมัสสะ กายัสสะ ฐิติยา ยาปะนายะ
ที่ฉันนี้ก็เพื่อให้ร่างกายนี้ดำรงอยู่ ใช้ชีวิตดำเนินไปได้ ,
วิหิงสุปะระติยา,
เพื่อระงับความหิวกระหายหรือการขาดอาหาร ซึ่งเป็นภาวะที่บีบคั้นเบียดเบียนร่างกาย,
พรัหมะจะริยานุคคะหายะ,
เพื่ออนุเคราะห์แก่การประพฤติพรหมจรรย์,
อิติ ปุราณัญจะ เวทะนัง ปะฏิหังขามิ,
ด้วยการทำอย่างนี้, เราย่อมระงับเสียได้ ซึ่งทุกขเวทนาเก่า คือความหิว,
นะวัญจะ เวทะนัง นะ อุปปาเทสสามิ,
และไม่ทำทุกขเวทนาใหม่ให้เกิดขึ้น,
ยาตะรา จะ เม ภะวิสสะติ,
และเราก็จะมีชีวิตดำเนินไปได้ .
อะนะวัชชะตา จะ,
พร้อมทั้งจะเป็นการบริโภคที่บริสุทธิ์ ไม่มีโทษ ปราศจากข้อเสียหาย
 ผาสุวิหาโร จาติ,
แล้วก็เป็นอยู่ผาสุกด้วย
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 342  เมื่อ 09 เม.ย. 12, 12:47

เจริญพร สีกาดีดี  ที่กรุณามาตอบไว้ถูกต้องครบถ้วนดีแล้ว  ขออนุโมทนา สาธุ ยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 343  เมื่อ 09 เม.ย. 12, 13:20

เรียนท่านทั้งหลายที่มักแวะเวียนมาในกระทู้นี้

เนื่องจากผมต้องไปปฏิบัติหน้าที่ไปถือกระเป๋าหมากตามท่านผู้อาวุโสที่งานในวังเป็นเพลาหลายวัน
ในระหว่างนี้  อาจไม่ได้มาแวะเวียนมาฝากคำถามทิ้งไว้  หากท่านผู้ใดมีอะไรจะฝากถึงผมและท่านผู้อาวุโส
กรุณาฝากไว้ในกระทู้นี้ได้  นี่เดี๋ยวต้องไปถือกระเป๋าหมากตามท่านผู้อาวุโสเข้าในงานที่สนามหลวงแล้ว

เดี๋ยวจะเก็บบรรยากาศมาเล่าให้ฟัง ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 344  เมื่อ 09 เม.ย. 12, 13:33

เจริญพร สีกาดีดี  ที่กรุณามาตอบไว้ถูกต้องครบถ้วนดีแล้ว  ขออนุโมทนา สาธุ ยิ้ม

หลงคิดว่าคุณหลวงไปบวชเป็นพระแล้ว เสียตั้งนาน

ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 42
  พิมพ์