เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 17
  พิมพ์  
อ่าน: 111640 ว่าด้วยเรื่องของหลังคาแบบไทย
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 11:44

อยากตอบท่าน อ.เทา แต่อยากฟังท่านตั๋งวิเคราะห์ก่อน

บรรยากาศแบบไทย ๆ ต้องอธิบายด้วยการ์ตูนแบบนี้กระมังคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 12:21

กำลังเลี้ยวเข้าถนนเดิมแล้วนะครับ
ก่อนจะเข้าถนนใหญ่จริงๆ นึกออกอีกเพลงครับ Homeward Bound ของ Simon & Garfunkel ในหนังเรื่องอะไรนึกชื่อไม่ออก

เชิญฟื้นความหลังค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 12:22

อยากตอบท่าน อ.เทา แต่อยากฟังท่านตั๋งวิเคราะห์ก่อน

บรรยากาศแบบไทย ๆ ต้องอธิบายด้วยการ์ตูนแบบนี้กระมังคะ
เป็นแฟนการ์ตูนชัย ราชวัตร   อยากรู้จังค่ะ  ว่าหลวงปู่ตอบว่าอะไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 12:46

กระทู้นี้ชักจะครึกครื้นด้วยเสียงเพลง  ยิงฟันยิ้ม
ขอแจมอีกสักเพลงเถอะค่ะ  ของนักร้องคนดังในยุค 1970s  ที่ทำให้โคโลราโดดังขึ้นมาอีกครั้งจากชื่อของเขา  John Denver
เพลง Country Roads(Take Me Home)

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 12:50

ให้ดูภาพเฉย ๆ ค่ะอาจารย์ ไม่มีนัยยะอะไรทั้งนั้น

เห็นคุณตั๋งเอ่ยถึงเรื่องเอกลักษณ์ไทยในการ์ตูน เลยนึกถึงคุณชัย ราชวัตร เพราะสามารถเขียนการ์ตูนแบบไทย ๆ ได้ดีมาก  ยิงฟันยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 16:09

ภาพเรือน ในคห.ที่ 103 ของอาจารย์เทาชมพู เป็นเรือนแบบ ตรังกานู ค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม
ผนังเหนือหน้าต่างมีลายฉลุ และเป็นผนังในแนวตั้ง ต่างจากผนังเรือนไทย
เสาเรือนวางบนเสาซีเมนต์ และมีคานแทงทะลุเสาตรงใกล้ๆ ตีนเสา ซึ่งไม่พบในบ้านเรือนไทย
บันได ก็มีความแตกต่างจากบันไดของไทย ค่ะ  

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 17:17

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 17:17

บันไดแบบตรังกานู

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 17:34

ตรังกานูเคยอยู่ในพระราชอาณาจักรสยามมานาน

ศิลปสถาปัตยกรรมย่อมไหลถ่ายทอดกันไปมาได้
เรือนที่เห็นในภาพจะบอกว่าเป็นเรือนไทยก็ได้เลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 18:03

^
จริงด้วยค่ะ  บทความที่ลงรูปเหล่านี้ถึงตั้งขื่อว่า
สถาปัตยกรรมปัตตานี: คู่แฝดเรือนไทย  เรือนตรังกานู

ลักษณะเรือนตรังกานูที่แตกต่างจากเรือนไทยค่ะ 

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 18:04

อีกรูปหนึ่ง

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 19:36

รูปบ้านของคุณเทาชมพูได้เฉลยไปแล้ว แต่อ่านย้อนพบว่าคุณ POJA อยากจะฟังผมวิเคราะห์ (แบบผิดๆ) ได้เลยครับ

บ้านเหมือนทรงไทยภาคกลางแน่นอน ต่างกันมากๆที่เป็นบ้านทรงยาว ส่วนเสาที่มีไม้สอดตลอดเหมือนคานคอดินนั้น ผมเคยเห็นบ้านชาวเขาในภาคเหนือกระทำกัน จำไม่ได้แน่ว่าจะเป็นพวกใด แต่บ้านของเขาใต้ถุนเตี้ย พอดีๆกับความสูงของคนที่จะเดินลอดผ่านได้และไม่ใช่บ้านทรงนี้ ลักษณะราวลูกกรงที่เฉลียงบ้านมีทำกันในภาคเหนือเหมือนกัน ลวดลายการตีไม้ที่ฝาผนังบ้านดูแปลกๆไม่เหมือนที่นิยมทำกันของไทย คือเป็นทรงสี่เหลี่ยมสูงตั้งในระดับเดียวกันเรียงกัน ต่างกับของไทยที่มักจะเป็นทรงเหลี่ยมสลับสูงต่ำกัน ใต้จั่วหลังคาบ้านมีการตีฝ้าเพดานและยื่นยาวค่อนข้างมากกว่าบ้านไทย ปลายยอดของปั้นลมไม่แหลมเหมือนของไทย มีมู่ลี่แขวนอยู่รอบใต้ถุนบ้านซึ่งบ้านไทยไม่ทำกัน
ที่สะกิดใจให้แนวทางในการเดาก็คือ ลักษณะของตัวบ้านที่ยาว มีจำนวนเสาบ้านที่มาก ดูเหมือนว่าจะมีจำนวนที่เกินมากกว่าตามความเชื่อของไทย และเสาปูนที่รองรับมีรูปร่างเป็นลักษณะคอดกลางและมน คล้ายกับเสาวางอยู่ในเบ้า กระใดที่ไม่เป็นทรงตรง และทรงโค้งด้านบนของบานหน้าต่างมีทรงของแขก เหล่านี้ดูจะบอกว่าเป็นบ้านของคนที่เป็นอิลามทางใต้ และทราบจากคุณเทาชมพูแล้วว่าไม่อยู่ในไทย ฉะนั้นก็ไม่มะลายูก็อินโดแหละครับ

จะเดาอย่างนั้นจริงๆนะครับ

ก็พอจะสรุปได้ว่าบ้านทรงไทยนั้น ลักษณะจำเพาะคงจะจำกัดอยู่ที่ส่วนบนที่เป็นหลังคา และจะบอกได้ที่ลักษณะของปั้นลมเท่านั้น ฮืม สอดคล้องกับลักษณะเด่นที่คุณชัย ราชวัตร นักเขียนการ์ตูนล้อเลียนจับได้ 

แล้วลักษณะทรงสี่เหลี่ยมคางหมูของบ้านล่ะครับ (เสาโครงบ้านที่เอียงเข้าหากัน) เป็นลักษณะเด่นหรือลักษณะจำเพาะหรือเปล่า ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 20:10

เอารูปบ้านพื้นเมืองของตรังกานูมาฝากอีกค่ะ    คล้ายของไทยภาคกลางมากจริงๆ
รูปทางซ้าย เห็นเรือนหมู่นอกชานกว้าง  มีอีกหลังปลูกใกล้ๆ นึกถึงพระราชวังเดิมที่อัมพวา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 29 ก.พ. 12, 20:36

รูปซ้าย บ้านตรังกานูอีกแบบหนึ่ง  รูปขวา บ้านไทยที่อ.แม่จัน จ.เชียงราย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 01 มี.ค. 12, 10:31

หลังคาไทยอลังการงานสร้าง ในเว็บบอกว่าเป็นกุฏิเจ้าอาวาส วัดสังฆทาน นนทบุรี

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 17
  พิมพ์