เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9182 จิตรกรรมฝาผนังที่โดดเด่น
Berry
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เมื่อ 16 ก.พ. 12, 20:47

ใครทราบบ้างค่ะว่าความโดดเด่นของจิตรกรรมฝาผนังของวัดพระเชตุพนนั้นอยู่ตรงไหน? หรือว่าทุกภาพเป็นศิลปะในสมัยรั๙กาลที่๓หมด ซึ่งไม่มีภาพไหนมีความโดดเด่นเป็นพิเศษเลย
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 01:43

ไม่ทราบว่ามีความเข้าใจในจิตรกรรมฝาผนังแค่ไหนครับ ทำไมจึงตั้งคำถามเยี่ยงนี้แล้วไม่ทราบได้มีโอกาสชมภาพจิตรกรรมฝาผนังที่วัดโพธิ์ครบทุกที่แล้วหรือไม่ จิตรกรรมฝาผนังที่วัดโพธิ์นั้นมีเขียนอยู่หลายที่ภายในวัด แต่ละที่ก็มีจุดเด่นทีแตกต่างกันไปทั้งเรื่องราว และคุณค่าในจิตรกรรม เลยงงกับความหมายคำว่าโดดเด่นของคุณ คือโดดเด่นเพื่อจะเปรียบเทียบกับจิตรกรรมที่อื่นหรือด้วยจุดประสงค์อย่างไร ด้วยตัวจิตรกรรมนั้นมีความโดดเด่นในการบันทึกเรื่องราวในช่วงเวลานั้นอยู่แล้วฝีมือผู้วาดก็เป็นงานระดับช่างหลวงเนื้อหาที่วาดก็มีหลากหลายเรื่องราวบางเรื่องก็เป็นเรื่องเฉพาะไม่มีเขียนที่อื่น อย่างนี้ก็ถือเป็นจุดเด่นหรือความโดดเด่นได้แล้ว จึงขอให้คุณBerryพิจารณาคำถามใหม่อีกครั้งครับ(ภาพประกอบจิตรกรรมฝาผนังเรื่องปฐมรามเกียรติ์วัดโพธิ์)

Berry
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 18:41

คือความรู้ไม่มากอ่าคะเรยตั้งกระทู้เพราะสนใจ...อยากได้คำตอบว่ามีอันไหนที่น่าสนใจเป็นพิเศษบ้าง... ไม่ใช่คำถามเชิงวิจารณ์ว่าวัดโพธิ์ไม่มีจิตรกรรมที่โดดเด่นน่ะคะ เศร้า ขออภัยด้วยค่ะ คำถามคงไม่ชัดเจน
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 23:29

งั้นต้องตั้งคำถามว่าวัดโพธิ์มีจิตรกรรมตรงไหนที่น่าสนใจบ้างเขียนเรื่องอะไร อย่าไปใช่คำว่าโดดเด่น ลองไปเที่ยววัดโพธิ์ดูก่อนครับ แล้วถามตัวเองว่าได้อะไรบ้าง วันที่25ก.พ.นี้ทางกลุ่ม smile Tripเค้าจะจัดทริป ชมวัดโพธิ์สามมิติ ลองโทรไปสอบถามรายละเอียดที่เบอร์ 0852226256ผมก็จะไปด้วยครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 12:39

จิตรกรรมในพระอุโบสถวัดโพธิ์สวยงามมากๆครับ แต่เีสียดายที่หากจะเข้าไปชมใกล้ๆคงต้องยื่นเรื่องเป็นการเป็นงาน เป็นภาพฝีมือช่างหลวงที่ถ้าเห็นแล้วรับรองว่าต้องตกตะลึง งามกว่าในวิหารพระนอนที่ตอนนี้ถูกปฏิสังขรณ์จนหมดสภาพเดิมไปหมดแล้วครับ

แต่ก่อนวิหารพระนอนก็เขียนงามครับ แต่ด้วยอยู่ใกล้คนมากนัก ก็พังเร็ว ซ่อมกันง่ายไป เลยออกมาไม่ดีเท่าที่ควร
Berry
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 16:31

ขอโทษน่ะคะพี่ jean1966 คือติดธุระที่ต่างจังหวัดค่ะ ถ้าว่างนี่จะไปแน่นอน เมื่อวานก้ไปวัดโพธิ์มาค่ะ แต่อย่างที่พี่ Kurukula บอก ต้องทำเรื่องก่อนเลยถูกได้แต่ภาพหน้าพระประธาน ลายเส้นดูหนักแน่นสวยงามค่ะ แต่เราจะสังเกตุยังงัยค่ะว่าภาพหน้าพระประธานนั้นเล่าถึงเรื่องอะไรอ่าคะ น่าจะเกี่ยวกับพระสารีบุตร กับ พระโมคคัลลานะ นะค่ะ แต่ไม่ทราบว่าตอนไหน ฮืม
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 18:20

อยากรู้ก็ต้องอ่านมากๆอยากรู้เรื่องไหนก็อ่านเรื่องนั้นนะครับ
Berry
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 22:19

บอกหน่อยไม่ได้เลยน่ะเจ้าค่ะ............ ลังเล    ค่ะ จะอ่านเยอะๆค่ะ...
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 23:14

ลองค้นคำว่า 'จิตรกรรมพุทธประวัติ' ใน google อ่านดูก็น่าจะสนุกดีครับ
หลายๆลิงก์ก็มีข้อมูลที่น่าสนใจมากๆเลย

เช่น ลิงก์นี้เป็นต้นครับผม

http://www1.mod.go.th/heritage/religion/bio/index.htm
บัวรัศมี สีทอง
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ก.พ. 12, 01:08

วาน Han_bing เล่าเรื่องจิตรกรรมฝาผนังวัดราชโอรส    บูรณะครั้งล่าสุดด้วยนะ จุมพิต
Berry
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ก.พ. 12, 19:03

ขอบคุณพี่ ติบอ มากๆเลยค่ะ ที่ถามวัดโพธิ์เนี่ย เพราะภาพจิตรกรรมเค้าเกี่ยวกับอดีตพระอรหันตร์อ่าคะ ซึ่งความรู้ในตรงนี้ยังไม่แน่นพอเลยยังมองไม่ออกอ่ะค่ะ เจ๋ง
หน้า: [1]
  พิมพ์