เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9827 วัดพระเชตุพน
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 07:53

การประดับกระเบื้องบนตัวอาคารแบบตัดแล้วแปะ ตัดแล้วแปะ ตัดแล้วแปะ เป็นลักษณะการตบแต่งแบบตระกูลหมินหนาน (闽南: min nan) ศึกเป็นกลุ่มชาวจีนวัฒนธรรมหนึ่งที่อยู่ในแถบฟูเจี้ยน ไต้หวั่น และกวางตุ้งบางส่วน ภาษาจีนเรียกว่า "剪贴: jian tie" แปลตรงๆเลยว่า "ตัด แปะ"

ทั้งนี้ ชาวจีนแต้จิ๋วในไทย ถือว่าเป็นชาวจีนหมินหนานตระกูลหนึ่งเหมือนกัน

ส่วนกระเบื้องจะมาจากที่ใด อันนี้สุดความสามารถจะสันนิษฐาน เพราะว่า ต้องดูเนื้อกระเบื้อง และดูก้นชาว ว่าผลิตจากไหน

การใช้กระเบื้องตบแต่งในอาคารที่เก่าแก่ที่สุด ข้าพเจ้าเองนึกไม่ออกเหมือนกัน แต่ว่าครั้งกระโน้นนนนน ตอนไปอยุธยา วัดพุทไธสวรรค์ ตรงฐานพระปรางค์ บริเวณที่เป็นกำแพงแก้ว มีการตบแต่งด้วยกระเบื้อง เป็นรูปต้นไม้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 08:58

เอามาช่วยเสริมคุณหนุ่มสยามครับ

ภาพและเรื่องจากเล่มนี้ซึ่งสงวนลิขสิทธิ์
จึงมิบังควรที่ผู้ใดจะคัดลอกไปใช้ประโยชน์เพื่อการค้าของตน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 09:01

หมู่พระเจดีย์๔รัชกาล

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 09:03

อีกภาพนึง

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 09:03

ผมเห็นด้วยและยินดีกับการใช้ภาพเพื่อการศึกษานะครับ แต่ควรเข้าตามตรอกออกตามประตู มีอ้างอิงชัดเจน

ส่วนการใช้กระเบื้องตัดประดับ น่าจะมีมาตั้งแต่สมัยทวารวดีแล้วครับ แต่ตัวอย่างเหลือน้อยเหลือเกิน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 09:18

อ้างถึง
แต่ควรเข้าตามตรอกออกตามประตู มีอ้างอิงชัดเจน

ผมควรจะทำอย่างไรเพิ่มเติมครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 11:53

อ๋อ ผมหมายถึงในกรณีที่ผมโดนน่ะครับ อย่างคุณ NAVARAT.C  มีการอ้างชื่อหนังสือมาชัดเจน รู้กันทั่วไปว่าใครเขียนใครแต่ง ไม่ใช่ตัดภาพมาโดยไม่มีหลักแหล่งแล้วเอาไปใช้หาเงินน่ะครับ

แล้วอย่างกระทู้ในเรือนไทยนี้ ก็เป็นกระทู้เพื่อการศึกษา หาใช่ว่าตั้งกระทู้แล้วคนตั้งได้สตางค์นี่ครับ  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 12:40

แหม เกือบได้โอกาสที่ผมจะวางมือ เลิกเขียนกระทู้ซะแล้ว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 12:52

ถ้าไม่มีผู้ใดติดใจ ขอนำภาพที่เตรียมไว้เมื่อเช้ามาฉายต่อครับ

ผมขออนุญาตยกข้อเขียนในหนังสือมาอธิบายภาพทั้งดุ้น เพราะท่านเขียนไว้ดีแล้ว ผมไม่มีปัญญาจะไปค้นคว้ามาเขียนได้ดีกว่าท่าน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 12:56

พระเจดีย์สร้างในสมัยรัชกาลที่๑อีกกลุ่มนึงครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 13:01

กลุ่มนี้สร้างในรัชกาลที่๓

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 13:51

เข้ามารออ่านอีกครับ อ.NAVARAT.C

จะเห็นว่าในรัชกาลที่ ๓ โปรดเกล้าให้ก่อสร้างถาวรวัตถุที่วัดพระเชตุพนอย่างขนาดใหญ่เชียวนะครับ เรียกได้ว่าทำการปฏิสังขรณ์ใหม่ยกวัดเลยก็ว่าได้ ชวนให้นึกถึงบรรดาช่างปั้น ช่างเคลือบ ช่างแกะสลัก คงคลาคล่ำไปด้วยช่างฝีมือ และก่อเตาเผากระเบื้องและชิ้นงานกระเบื้่องชิ้นน้อย ๆ สีต่าง ๆ เรียงเป็นวงอยู่หลัวรองด้วยฟางข้าว

แทรกภาพประตูถ้วยก่อนที่จะได้รับการบูรณะใหม่ บริเวณหน้าบันปูนหลุดจนถึงชั้นอิฐ

Berry
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 22 ก.พ. 12, 16:26

ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากๆเลยน่ะคะ หายสงสัยเลยแหละค่ะ^^
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์