เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 62980 เจ้าน้อยศุขเกษมและมะเมียะ
กระต่ายหมายจันทร์
พาลี
ตอบ: 284

ศศ (สะสะ) แปลว่ากระต่ายและกวาง

เมื่อ 15 ก.พ. 12, 18:22

เนื้อร้องและทำนอง  จรัล  มโนเพ็ชร
ขับร้อง สุนทรี เวชานน
ท์

มะเมี๊ยะ

มะเมี๊ยะ เป๋นสาวแม่ก้า คนพม่า เมืองมะละแมง
งามล้ำ เหมือนเดือนส่องแสง คนมาแย่ง หลงฮักสาว.
มะเมี๊ยะ บ่ยอมฮักไผ มอบใจ๋ ฮื้อหนุ่มเจื้อเจ้า.
เป๋นลูก อุปราชท้าว เจียงใหม่

แต่เมื่อ เจ้าชาย จบก๋าน ศึก ษา
จ๋ำต้อง ลาจาก มะเมี๊ยะไป.
เหมือนโดน มีดสับ ดาบฟัน หัวใจ๋
ปลอมเป๋น ป้อจาย หนีตามมา

เจ้าชายเป๋นราชบุตร แต่สุด ตี้ฮักเป๋นพม่า
ผิดประเพณี สืบมา ต้องร้าง ลา แยกทาง
วันตี้ต้อง ส่งคืนบ้านนาง เจ้าชาย ก็จัดขบวนช้าง
ไปส่งนาง คืน ทั้งน้ำตา

มะเมี๊ยะ ตรอมใจ๋ อาลัย ขื่น ขม
ถวาย บังคม ทูล ลา.
สยาย ผมลง เจ๊ดบาท บา ทา
ขอลา ไปก่อน แล้วจ้าดนี้.

เจ้าชายก็ตรอม ใจ๋ตาย มะเมี๊ยะเลยไป บวชชี
ความฮัก มักเป๋นเช่นนี้ แล เฮย
พาลี

ศศ (สะสะ) แปลว่ากระต่ายและกวาง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 18:26

วันนี้มีเพื่อนพูดถึงตำนานความรักของเจ้าน้อยสุขเกษมแห่งเมืองเชียงใหม่และสาวมะเมี๊ยะแห่งเมืองมะละแหม่ง

รู้สึกว่าเรื่องนี้น่าสนใจทั้งในหลายมิติทั้งด้านประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม การเมือง จึงอยากจะขอตั้งกระทู้ขอความรู้จากทุกๆ ท่านในเรือนไทย จะได้ช่วยกันรวบรวมความรู้เรื่องนี้มาปะติดปะต่อกันค่ะ ... ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 18:36

รูปเจ้าน้อยสุขเกษม ณ เชียงใหม่

เจ้าน้อยสุขเกษมเป็นบุตรคนแรกและคนโตของ นายพลตรีเจ้าแก้วนวรัฐ  เจ้านครเชียงใหม่องค์ที่ 9 (พ.ศ.2452 - 2482) กับแม่เจ้าจามรี ธิดาเจ้าราชภาคิไนย (แผ่นฟ้า)  เจ้าน้อยฯ มีพี่น้อง 5 คนคือ

1. เจ้าอุตรการโกศล (เจ้าน้อยสุขเกษม)
          2. เจ้าหญิงบัวทิพย์
          3. เจ้าราชบุตร (วงษ์ตะวัน)
             (ลำดับ 1-3 เกิดแต่แม่เจ้าจามรี)
          4. เจ้าพงษ์อินทร์
          5. เจ้าหญิงศิริประกาย
          6. เจ้าอินทนนท์
              (ลำดับ 4-6 เกิดแต่หม่อมเขียว)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 19:03

เจ้าน้อยศุขเกษมและมะเมียะกระมัง

ยิงฟันยิ้ม
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 19:20

กำลังงค่ะ เห็นมีสะกดกันหลายแบบ  ฮืม ฮืม
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 19:22

ภาพนี้ดูเลือนๆ แต่น่าจะเป็นศุขเกษมอย่างที่อาจารย์เพ็ญชมพูว่าค่ะ แก้หัวข้อกระทู้ได้ไหมคะเนี่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 20:11

แก้หัวข้อกระทู้ ค่อนข้างยุ่งยากค่ะ เพราะระบบไม่เปิดโอกาสให้แก้ได้  ต้องย้ายกระทู้ไปและย้ายกระทู้กลับ   ถ้าทำพลาดตามประสามือสมัครเล่น อาจหายไปทั้งกระทู้

เรื่องเจ้าน้อยศุขเกษม เล่าไว้ในกระทู้เก่า ค.ห. 21

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=730.15
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 20:31

ภาพพร้อมลายเซ็น

ยิงฟันยิ้ม

พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 20:49

ศุขเกษม ชัดๆ เลยทีนี้ ขอบคุณค่ะ ... อาจารย์ว่าแจ้งลบแล้วตั้งกระทู้ใหม่ด้วยชื่อที่ถูกต้องดีไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 21:48

ถ้าลบ  มันจะหายไปหมดทั้งกระทู้ค่ะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 ก.พ. 12, 23:23

ค่ะ ลบแล้วเริ่มใหม่เลย
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 ก.พ. 12, 08:16

เจ้าอุตรการโกศล (น้อยศุขเกษม) ถึงแก่กรรมด้วยวัณโรคในวัยเพียง ๓๓ ปี เมื่อต้นรัชกาลที่ ๖ พ.ศ. ๒๔๕๖
ในภาพเจ้าอุตรการโกศลแต่งเครื่องแบบปกติขาวนายทหารบกชั้นยศ นายดาบ ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 ก.พ. 12, 09:37

กู่ของเจ้าน้อยศุขเกษม ที่วัดสวนดอก เชียงใหม่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 ก.พ. 12, 19:08

แก้ไขชื่อกระทู้ให้แล้วนะคะ  ลองดูค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ก.พ. 12, 19:12

^
^
ขอแสดงความยินดีกับคุณกระต่ายด้วย

ในคำเรียกชื่อภาษาพม่านั้น สำหรับผู้หญิงมีคำนำหน้าบ่งบอกถึงสถานะอยู่ ๒ คำคือ มะ และ ดอ

มะ หมายถึงเด็กหญิงจนถึงสาวรุ่น  ส่วน ดอ หมายถึง สาวใหญ่

มะเมียะจึงหมายถึง สาวที่ชื่อเมียะ

ในภาษาพม่า เมียะแปลว่ามรกต

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์