เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 37320 วัดใหญ่สุวรรณาราม.... ที่คุณ 'ไม่รู้จัก' !!!
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 15:01

มากกว่าพริ้วไหวนิดนึงครับ คุณ Siamese
พระเกศมาลาที่นี่ 'เป็นกนก' ครับ

ปล. ความลับอีก 1 ข้อ ที่คนทั่วๆไปมักมองไม่เห็นครับ
อย่าเอาไปบอกใครนะคราบบบบ ของดีๆแบบนี้ อิอิ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 16:12

มากกว่าพริ้วไหวนิดนึงครับ คุณ Siamese
พระเกศมาลาที่นี่ 'เป็นกนก' ครับ

ปล. ความลับอีก 1 ข้อ ที่คนทั่วๆไปมักมองไม่เห็นครับ
อย่าเอาไปบอกใครนะคราบบบบ ของดีๆแบบนี้ อิอิ

ขอบคุณครับ สวยสุดยอดมากมาย ศิลปะอยุธยาตอนปลายนี้พริ้วไหวเสียเหลือเกินคำบรรยาย
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 23 ก.พ. 12, 02:33

ต่อกระทู้นี้ดีกว่า... หล่นไปเสียไกลแล้ว

ตั้งแต่ทำงานมา ผมยอมรับตามตรงครับ
ว่าไม่เคยเห็น collection ลายเขียนของที่ไหน
งามและสมบูรณ์เท่าที่วัดใหญ่สุวรรณารามมาก่อน

พูดแบบนี้ไป หลายคนคงค่อนให้เสียว่า
'ก็มันเหลืออยู่ที่เดียวแล้วนี่'

ขออนุญาตแก้ต่างกันก่อนจะเข้าใจผิดนะครับ...
อย่างแรก ผมไม่ได้พูดถึง 'ลายเทพชุมนุม' ครับ
ลาย คือ ลาย ไม่ใช่ภาพ figure

ที่สำคัญกว่านั้น คือ  collection ลายสมัยอยุธยา
เหลืออยู่เต็มประเทศไทยไปหมดครับ
แต่ไม่เคยมีใครไปหยิบมันขึ้นมาทำงานต่างหาก

คนส่วนมากที่ไปหยิบๆกันก็ทำเป็นงานประวัติศาสตร์ศิลป์ตามขนบ
ถ้าจะพูดให้น่าฟัง ก็ต้องเรียกว่า 'ประวัติศาสตร์ศิลป์ ของประวัติศาสตร์ศิลป์ เพื่อประวัติศาสตร์ศิลป์'
ถ้าจะพูดให้น่าเกลียด ก็คงหนีไม่พ้น 'คนไม่สนใจประวัติศาสตร์ศิลป์อ่านไม่รู้เรื่อง'

สำหรับผม ผมตัดสินใจเข้าเรียนประวัติศาสตร์ศิลปะ
เพราะต้องการหา 'ต้นทุนทางความคิด' สำหรับ 'งานออกแบบ'
'ลาย' สำหรับผม จะมีคุณภาพหรือไม่... ขึ้นกับ 'คุณภาพของลาย'
เหมือนที่ 'นางแบบ' มีคุณภาพที่ 'เรือนร่าง'

สมมุติง่ายๆ... ว่าถ้าผมไปซื้อหนังสือนู้ดสักเล่มมาดู
ถ้าเปิดหนังสือมาตั้งแต่หน้าแรก มีแต่ป้าแก่ๆ นมยานๆ พุงปลิ้นๆ
มาแอ๊กท่า แอ่นซ้ายแอ่นขวา ให้ผมดู... คุณคิดว่าผมจะอยากดูไหม?

โอเคล่ะ! คุณอาจจะตอบว่าผมอยากดู
เพราะผมเป็นพวกวิปริต ชอบดูเนื้อหนังคล้อยๆ เรือนร่างเหี่ยวๆ
ถ้าคุณพึงใจจะคิดอย่างนั้นก็ตามใจ... งั้นผมถามใหม่ดีกว่า
ว่า 'หนังสือนู้ดที่ใช้นางแบบเป็นป้าแก่ๆ นมเหี่ยวๆ พุงปลิ้นๆ จะขายได้สักกี่เล่ม?'

เช่นกัน... เด็กไทยทั่วๆไปที่อยากได้ลายมาเป็นพื้นฐานทางความคิด
หลายคนก็ไม่คิดจะแตะหนังสือแนวประวัติศาสตร์ศิลปะเลย...
เพราะลายที่คัดลอกไว้ในหนังสือเหล่านั้น 'ด้อยคุณภาพ'

ถ้าอย่างนั้น.... ผม็ขออนุญาตลองเชิญจิตรกรที่ 'มีคุณภาพ'
มาช่วยผมคัดลอกภาพลายเส้นให้เด็กๆกันดีกว่า...
ดูซิว่าตัวอย่าง อย่างลายนี้จะเป็นอย่างไรบ้างเอ่ย?

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 ก.พ. 12, 01:14

ที่มากกว่านั้น คือ ลายของวัดใหญ่ มีความหลากหลายค่อนข้างสูง
หรือถ้าจะพูดให้ถูก คงต้องบอกว่า 'หลากหลายสูงมาก' ครับ
ตั้งแต่ลายปิดแบบ จิตรกรรมสีเดียว จิตรกรรมหลายสี
ลายรดน้ำ ไปจนถึงงานประติมากรรม
ที่แสดงให้เห็นว่าลายเดียวกันมีวิธีคิดที่แตกต่างกันออกไปอย่างไรบ้าง

ยิ่งถ้ารวมไปถึงตัวอย่างลายจากธรรมาสน์ยาว
องค์ที่สมเด็จฯ กรมพระยาดำรง
ทรงเก็บมาไว้ที่ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติพระนครแล้ว.. ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

การสืบค้นข้อมูลจากฐานข้อมูลในวัด ในเชิง academic
(ที่ไม่ใช่การถ่ายรูปแบบ Naive ในชุดภาพถ่ายส่วนบุคคล)
จะกลายเป็นประโยชน์กับวงการศิลปศาสตร์หลายแขนงครับ
ทั้งที่เป็นงานโบราณคดี-ประวัติศาสตร์ศิลปะโดยตรง
และงานที่เกี่ยวเนื่อง เช่น งานออกแบบ เป็นต้น

เอาล่ะ... ในที่สุดผมก็หา 'ตัวเทียบ' ในการทำธีสิสได้แล้ว
ต่อไปนี้ทั้งหมด... เป็นแค่ 'ผลพลอยได้' ครับ!!!
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 16 พ.ค. 12, 20:29

ไม่ได้เข้ามาตั้งนาน
มาชมของงามๆ
จับใจหรือเกิน
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 พ.ค. 13, 11:54

ไม่ได้เข้าเรือนมาเสียนาน เพราะหลังมานี่ ผมหาเวลาว่างในชีวิตได้น้อยลงทุกที
วันนี้ พอหาเวลาสะดวกได้ เลยขออนุญาต มาแจ้งให้ทราบครับ

ว่า 'สมุดภาพลายเส้น วัดใหญ่สุวรรณาราม เล่ม ๑' พิมพ์เสร็จแล้วนะครับผม

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์