เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 11045 พระไวยกับพลายชุมพล ใครจะไว..เอ๊ย!!เก่งกว่ากัน
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 20 ก.พ. 12, 23:22

โอ!   ขอบคุณเหลือเกินค่ะ   กรุณามาก  เป็นเกียรติยศอย่างยิ่ง
เห็นดอกไม้ที่ทัดก็ทราบว่าใครมา    อุ๊ย!

ขอฝากแสดงความชื่นชมนิยมยินดีไปยังผู้จัดด้วยค่ะ

เพลงไทยเดิมที่แสนไพเราะกระเทือนใจมีอยู่หลายเพลง

ด.ช. กำพร้าคนหนึ่งที่พี่ชายคนโตแห่งตระกูลเลี้ยงมาจนเป็นข้าราชการคนสำคัญของสยาม

ก็ฟังเสภาขุนช้างขุนแผนทุกคืนจนจำสำนวนครูแจ้งได้มากมายที่ไม่มีการพิมพ์ไว้

มรดกวัฒนธรรมของเราไม่สูญไปง่ายๆแน่นอนค่ะ

ด้วยความกรุณาของคุณเทาชมพูที่เปิด "เรือนไทย" ให้พวกเราได้สนทนากัน

พอเข้าใจความหมายบางตอนของบทเสภา  ก็เมื่ออ่านที่ ม.ร.ว. คึกฤทธิ  ปราโมช เขียนไว้

ยิ่งกว่างาม   และงามเกินกว่าคิดค่ะ   เช่นเพลงพระอาทิตย์ชิงดวง   ที่มี "แมลงทับท่องเที่ยวสะเทือนดง"    

เพลงพม่าห้าท่อน
เนื้อตกถึงเสือเหลือจะงด                          อร่อยรสจะกินเป็นภักษา
ถึงมือมันต้องสองเพลา                            แก้วตาจะเป็นประการใด

เพลงนาคบริพันธ์เถา
     แหวนตะกั่วนี้เหมอนตัวของสายทอง        จะรับรองเรือนเพชรไม่เป็นผล
แสนอาภัพยับทั่วทั้งตัวตน                         ร้อนรนก็เพราะรักรำคาญใจ

เพลงกระโจนลงกลางชาน  ขอผ่านไปก่อนนะคะ  เพราะเป็นที่รู้จักทั่วไป

ธรณีร้องไห้เถา
     ไปเดือนหนึ่งแล้วจะพากลับ                     ถ้วนเดือนแล้วจะรับเจ้าไปใหม่
จะร้องไห้ครวญคร่ำไปทำไม                         เขาอยู่เขาจะไร้เมื่อไรมี

เสียงท่านผู้ขับนั้นทั้งเยาะทั้งเย้ยเสียดสีประชดประชัน     ฟังแล้วชื่นแช่มแจ่มใส  

อ่านกระทู้ยากๆ  แล้วอยากฟังเพลงพลายชุมพลทะเลาะกับพระไวยค่ะ  เพลงชื่ออะไรนึกไม่ออก

ฟังแล้วอยากรบค่ะ        
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 21 ก.พ. 12, 00:56

พระพายชายพัดบุปผาชาติ
เกสรสาดหอมกลบตลบห้อง
ริ้วริ้วปลิวชายสไบกรอง
พระจันทร์ผันผยองอยู่ยับยับ
พระอาทิตย์ชิงดวงพระจันทร์เด่น
ดาวกระเด็นใกล้เดือนดาราดับ
หิ่งห้อยพร้อยไม้ไหวระยับ
แมลงทับท่องเที่ยวสะเทื้อนดง

หาเจอะแต่บทนี้นะครับผม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์