เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 26938 มารู้จัก "กลโคลง" กันไหมคะ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 23:06

เชิญตรวจเองตามอัธยาศัยค่ะคุณพลายงาม
แต่ดิฉันให้คุณได้ A ไว้แล้วนะคะ
โคลงควายหลงเถื่อน

o ควายเปลี่ยวดุ่มด้นตาม.......แถวเถิน (ผิดฉันทลักษณ์)
เที่ยวตามวิถีเดิน.....................ป่ากว้าง
เสพซึ่งย่าตามเนิน...................สิขเรษ
มีกำลังดั่งช้าง........................เดินดั้นเมามัน

โคลงนารายณ์รันทวีป
พระสี่กรรอนรานก้าว........แผลงศร
ศรตัดเศียรตัดกร...........ตัดท้าว
ด้วยฤทธิ์พระแผลงศร..........ฤทธิ์ราบ
กรสี่กรพระก้าว............ตัดท้าวสี่กร

โคลงทศกัณฐ์
o ราพรนตนราบก้อง.........ร่ายมนต์
มนต์ราพร่ายติดตน........ร่ายต้อง
ร่ายตนติดกอรรน............มนต์ร่าย
ตนติดติดกอรก้อง...........ติดต้องตนรน

โคลงจระเข้คะนองน้ำ
o ราษนุชสุดเทวษให้........โหยหา
อกพี่แม้นศอรตรา..............คราดใว้
นอนนั่งตั้งแต่อา-..............ดูลสวาษ แม่เอย
ใฉนยเล่าจึงหาได้.............แนบเนื้อนวรนอน ด้วยเอย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 23:09

โคลงแบบนี้เป็นโคลงกลรูปกล่อง ชื่อโคลงประดิษฐ์เด็กเล่น

คุณพลายงามอาจเคยเจอมาแล้ว  ลองถอดเล่นนะคะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x091.jpg'>
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 27 เม.ย. 01, 14:49

ได้แต่ลอกบทใหม่ไปลองถอดอีกแล้ว บทเดิมประทุมโสฬส ยังถอดไม่สำเร็จเลยครับ ช่วงนี้กำลังวุ่นๆอยู่หลายเรื่อง แต่จะพยายามหาเวลาเข้ามาที่เรือนไทย เพื่อคลายเครียดครับ (แต่ช่วงนี้ชักจะเครียดขึ้น อิอิ)

ปล.ถ้าคุณเทาฯมีโคลงโบราณ ของทางเหนือหรือล้านนา ช่วยโพสท์ไว้ที่ กระทู้โคลงสี่สุภาพ ของผมหน่อยนะครับ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 28 เม.ย. 01, 19:45

ไม่ไหวครับถอดไม่ออก รอคำใบ้จากคุณเทาฯ
สักหน่อย ดีกว่าครับ ยากมาก ยิ่งใช้คำซ้ำยยิ่ง
ยากเข้าไปอีกครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 28 เม.ย. 01, 20:27

มาใบ้คำค่ะ

เสือแสวงโคเคี้ยวขบ...........หยับจับ
เสือซุ่มคอยขบ๐.................จับเคี้ยว
เสือย่อง๐๐๐......................เคี้ยวขบ
เสือ๐๐๐เคี้ยว....................๐๐จับ๐๐
ถอดออกมาแล้วไม่เพราะเลยค่ะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 29 เม.ย. 01, 19:46

เมื่อมีคำใบ้มาให้ ก็ขอลองดูครับ

@ เสือแสวงโคเคี้ยวขบ..........หยับจับ
เสือซุ่มคอยขบหยับ...............จับเคี้ยว
เสือย่องยอบหยับจับ.............เคี้ยวขบ
เสือกระโจมจับเคี้ยว.............ขบเคี้ยวจับหยับเคี้ยว

ถอดเสร็จ ก็มึนตรงวรรคสุดท้ายนี่แหละครับ ไม่รู้จะถูกหรือเปล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 29 เม.ย. 01, 20:23

ทำบาปเสียแล้ว  ขออภัยอย่างแรง
โคลงบทนี้มีปัญหา
เพราะ
๑)บาทสุดท้ายดิฉันพิมพ์ผิดค่ะ มีแค่ ๔ ตัวในวรรคหลัง
มิน่าเล่าคุณถึงมึน    
และ ๒) ดิฉันสงสัยว่าคนถอดจะถอดผิด หรือไม่พนักงานพิสูจน์อักษรก็พิมพ์ผิด
เพราะถอดออกมาได้อย่างนี้ค่ะ

@ เสือแสวงโคเคี้ยวขบ..........หยับจับ
เสือซุ่มคอยขบหยับ...............จับเคี้ยว
เสือย่องยอบหยับจับ.............เคี้ยวขบ
เสือกระโจมจับเคี้ยว.............ขบหยับจับเคี้ยว

น่าจะเป็น "ขบเค้ยวจับหยับ" ถึงจะถูกต้องเอกโท

เอาโคลงกล "ยุงตีกัน" ไปอ่านเล่นๆแก้มึนไหมคะ   ตั้งใจพิมพ์ไม่ให้ผิด

หะ-ร่าน-.ล้าง-นุ-.เมือง-ร้อน-มาน
เพลิง-.รี-.เรื่อ-นพ-.เรื้อ-.เรือง-คี--
เอา--..เถ้า--.ทำ--.หาง--.เขต.--ประเทือง--.กวาด
คลุก.--เปื้อน.--โลด.-ไฟ-.ฝุ่น.  เผา.--แม้น--.เนื้อ---.เปรอะ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 30 เม.ย. 01, 11:16

ชายลองถอดกลโคลงยุงตีกันได้ดั่งนี้ฮะ
หะนุมานร่านร้อน.....................ล้างเมือง
เพลิงนพคีรีเรือง.........................เรื่อเรื้อ
เอาหางกวาดเถ้าประเทือง......ทำเขต
คลุกฝุ่นเปรอะเปื้อนเนื้อ...........โลดแม้นไฟเผา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 30 เม.ย. 01, 11:27

คุณชายต๊องมาคว้าคะแนนเต็ม ๑๐ ไปเสียแล้ว เก่งมากค่ะ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 19:56

เสียดายครับที่เข้ามาในกระทู้นี้ช้าไป 5 ปีกว่า ไม่เช่นนั้น ผมนั่งอยู่หน้าจอ ไม่ลุกไปไหนเลยทีเดียว

แต่น่าเสียดายคุณพลายงามกับท่านอื่นๆ ตอนนี้ไปไหนเสียหมดก็ไม่รู้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 15 มิ.ย. 06, 20:43

ส่วนใหญ่ ไม่ทราบว่าไปไหนกันหมดแล้วค่ะ

ไม้ท่อนหนึ่ง และไม้อีกท่อนหนึ่ง อาจจะประสบพบกันในห้วงมหาสมุทร แล้วก็จากกันไป ฉันใด,
การมารวมกันของผู้ที่เกิดมาแล้ว ก็ฉันนั้นฯ"

(จาก หิโตปเทศ)
สืบชล
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 14:30

เพิ่งมาใหม่.....เลยได้แต่อึ้งครับผม.....
และที่ว่าอึ้งนี้....ประกอบด้วย อึ้ง2ประการคือ
1. มีกลโคลงแบบนี้ด้วยเหรอครับ....อย่างกับรหัสลับดาร์วินชี
2. นี่เป็นกระทู้ที่ผ่านมาตั้ง5ปีแล้วเหรอครับเนี่ย....(ตอนอ่าน...ประทับใจและมัวแต่ลุ้นไปเรื่อยๆว่าจะเป็นอย่างไรในตอนที่ถอดออกมาแล้ว....สนใจเพียงข้อความจนลืมดูวัน/ปี..ที่เขาตอบกระทู้กันไปเลย)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 16 มิ.ย. 06, 19:52

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=5001

อยากเล่นไหมล่ะคะ  คุณหมูน้อย? คุณสืบชล?
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 02:50

อาจารย์เทาชมพูครับ ผมขอเล่นด้วยคนครับ
แต่เห็นทีจะส่งการบ้านได้ไม่ค่อยตรงเวลาซักเท่าไหร่
อาจารย์จะอนุญาตให้เล่นด้วยคนได้มั้ยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 08:02

ด้วยความยินดีค่ะ
นึกว่าเปิดเทอมแล้ว  นิสิตจะหัวโตกับรายงานเสียอีก เลยไม่กล้าชวน
ขอตัวไปคิดการบ้านก่อนนะคะ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์