เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 26939 มารู้จัก "กลโคลง" กันไหมคะ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 09:14

คุณนนทิราลองถอดโคลงกลนกกางปีกบทนี้ดูสิคะ

โอบกรแก้วกากี
กางปีกหนีสู่เหย้า
ชมชื่นศรีสมสู่
รมย์รื่นเย้าสุขล้ำเลอสรวง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 09:19

คุณพลายงามคะ
เชิญเปิดกระทู้การแต่งโคลงสี่สุภาพได้เลยค่ะ
เห็นคุณจ้อย่องเข้ามานั่งดูอย่างเงียบกริบอยู่ในกระทู้นี้แล้ว    ถ้าสนใจมาเรียน   เราอาจจะได้ดาวรุ่งพุ่งแรงมาอีกคน
คุณสวิริญช์ คุณศรีมนต์ ก็คงสนใจอยู่เหมือนกัน
ส่วนดิฉันว่าจะลอกโคลงและการถอดไปตั้งกระทู้ใหม่อีกกระทู้หนึ่ง    ให้เห็นกันชัดๆ ค่ะจะได้ฝึกง่ายขึ้น
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 11:46

โธ่...นี่ถ้าไม่มีคำใบ้แถมท้ายมาด้วยนี่ ดิฉันก็คงไม่มีปัญญาหรอกค่ะ เดี๋ยวจะลองไปถอดโคลงกลเมขลาโยนแก้วดูนะคะ

ส่วนโคลงกลนกกางปีกของคุณเทาชมพู ดิฉันขอส่งการบ้านค่ะ

โอบกรกรโอบแก้ว........กากี
กางปีกปีกกางหนี........สู่เหย้า
ชมชื่นชื่นชมศรี...........สมสู่
รมย์รื่นรื่นรมย์เย้า.........สุขล้ำเลอสรวง

เดี๋ยวจะตามไปดูกระทู้ใหม่ของคุณพลายงามด้วยนะคะ
สวิริญช์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 12:30

อยากร่วมสนุกด้วยมากๆเลยค่ะ แต่ไม่ค่อยเข้าใจฉันทลักษณ์ของโคลงเอาจริงๆ ทุกอย่างลืมไปหมดแล้ว แม้แต่คำว่าสัมผัส (แปลว่าคำคล้ายกันหรือเสียงสอดคล้องกันอย่างนั้นหรือเปล่าคะ) ขอร่วมอ่านก็แล้วกันค่ะ
ชอบรูปแบบกลโคลงแปลกที่คุณเทาชมพูเอามาฝากมากค่ะ ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย คนไทยเรานี่เก่งจริงๆนะคะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 13:19

เที่ยงที่ผ่านมา พยายามถอดโคลงกลที่คุณเทาฯ นำมาโพสท์ใหม่
ยอมรับว่ายากมากครับ เกือบหนึ่งชั่วโมงที่พยายามลอง ยังมืดจริงๆ
ครับ ถอดได้นิดหน่อยเฉพาะ กลควายหลงเถื่อน แต่ก็ไม่ใช่อย่ดีู
กลอื่นมืดสนิท อยากให้คุณเทาฯ ช่วยใบ้ให้นิดหน่อยครับ ยอมรับ
ในความอัจฉริยะ ของครูกวีจริงๆ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 14:43

ขอส่งการบ้านกลโคลงเมขลาโยนแก้ว และเมขลาโยงแก้วค่ะ

รามสูรเล่นไล่ขว้าง.........ขวานเพชร
หล้าพร่างประกายเก็จ.....พร่างหล้า
หัตถ์แก้วไม่อาจเด็ด........แก้วหัตถ์
เย้ายั่วเมขลาฟ้า.............ยั่วเย้าโยนกล

เพียงแรกพบสบน้อง........หลงนุช
หลงนุชแม้รักสุด..............ไขว่คว้า
ไขว่คว้ารักบริสุทธิ์............จากจิต
จากจิตที่แทบบ้า..............เพราะห้วงรักเธอฯ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 15:45

คุณนนทิราครับ กลอนที่ถอดมาเป็นกลบทเดียวกันครับ โคลงกลเมขลาโยนแก้ว (ผมพิมพ์ผิดเอง เป็นเมขลาโยงแก้ว) ถอดถูกแล้ว ๑ บท อีกบทยังผิดครับ แต่ก็ต้องให้ A แล้วครับ เมขลาโยนแก้ว คือการโยนคำจากวรรคหนึ่ง ไปอีกวรรคหนึ่งครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 15:54

คุณสวิริญช์
คุณพลายงามมาเปิดกระทู้ติวโคลงให้แล้ว  โอกาสหายากแบบนี้ พิเศษยิ่งกว่าโปรโมชั่น   เชิญสมัครด่วนค่ะ
คุณเองก็แต่งกลอนเก่ง สัมผัสถูกหมด (เว้นแต่ไม่ชอบมีสัมผัสระหว่างบท)   ขอให้ทราบว่าสัมผัสของโคลงก็เหมือนสัมผัสของกลอนนั่นแหละค่ะ  
แต่รูปแบบการวางบทและบังคับเอกโทไม่เหมือนกัน   เรียนไปสักพักความจำสมัยมหาวิทยาลัยกลับมาก็คงแต่งได้คล่อง มีปัญหาอะไรก็ถามคุณพลายงามได้เลย

คุณนนทิรา
โคลงนกกางปีก  ถูกต้องค่ะ ได้ A ไปอีกตัว
โคลงเมขลาโยนแก้วทั้ง ๒ บท ถอดแบบเดียวกันค่ะ  คุณคงจะงงเลยไปถอดคนและแบบ
บทที่ ๒ คุณถอดออกมาถูกแล้ว
บทที่ ๑  ต้องถอดแบบบทที่สองนะคะ  คือใช้คำจากวรรคหนึ่ง แล้วโยนไปใช้ที่วรรคต่อไป
แต่ที่คุณถอดออกมานี่ถูกต้องตามฉันทลักษณ์หมดเลย เพียงแต่ผิดแบบเท่านั้นค่ะ

คุณพลายงาม
เมื่อกี้กลับไปอ่านโคลงควายหลงเถื่อนอีกครั้ง
ขนาดดิฉันมีตำราอยู่ในมือ ยังมองหาแผนผังไม่ถูกเลยค่ะว่ากวีกำหนดให้หาคำยังไง
ก็ไม่แปลกที่คุณจะงง  ดิฉันเองก็ถอดไม่ได้ถ้าไม่มีคำเฉลย
อยากจะถอดโคลงกลควายหลงเถื่อนมาให้ทั้งหมด ก็เกรงว่าคุณจะไม่สนุก   เลยใบ้บางส่วนก็แล้วกันนะคะ

@ ควายเปลี่ยว ๐  ๐  ๐.........แถวเถิน
เที่ยวตาม ๐ ๐ ๐ ...................ป่า ๐
เสพซึ่งย่า๐ ๐.......................สิขเรษ
มีกำลัง ๐ ช้าง.......................๐ ๐.เมามัน

ส่วน โคลงพระรามรันทวีป  ใบ้ว่า
@ พระสี่กรรอนรานน้าว........แผลงษอร(ก็คือศร)
ษอรตัดเศียรตัด ๐..................๐ น้าว
ด้วยฤทธิ์พระ ๐ ๐..................ฤทธิ์ราบ
กรสี่ ๐ ๐ ๐...........................ตัด....๐ กร
โคลงบทนี้ เก๋ตรงใช้คำซ้ำไปซ้ำมาไม่กี่คำทั้งบท แล้วได้ความออกมาครบถ้วน  ตัวเลขในรูปคือจำนวนครั้งที่คำใช้ซ้ำ

โคลงทศกัณฐ์ตัดเศียรตัดกรก็แบบคล้ายกันค่ะคือใช้คำไม่กี่คำซ้ำไปมาจนได้ครบบท   ตัวเลขในรูปคือจำนวนครั้งที่คำใช้ซ้ำ
ดูจากฝีมือและวิธีการน่าจะเป็นกวีคนเดียวกัน
@ ราพรนตนราพต้อง............ร่ายมนต์
มนต์ราพร่าย ๐ ๐....................ร่าย ๐
ร่ายตน ๐ กอร ๐......................๐ ร่าย
ตนติดติด ๐ ก้อง......................ติด ๐  ตน ๐

ส่วนกลทลิทโท ขยาย size ขึ้นถึง ๔๐๐% แล้ว คำก็ยังไม่ขัดอยู่นั่นเอง  ถือว่าเอารูปไว้ดูเพลินๆก็แล้วกันค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 15:59

เอาโคลงกลใหม่ๆที่น่าจะปวดหัวน้อยกว่าบทเก่า มาแก้ตัวค่ะ

โคลงกลจระเข้คะนองน้ำ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x083.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 16:01

โคลงกลเหราสะบัดหาง
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x084.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 16:03

โคลงกล "ประทุมโสฬส " ค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x085.jpg'>
ศรีมนต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 18:01

ยังเกาะติด สถานการณ์อยู่ค่ะ
แม้จะยังแก้ การบ้านไม่ได้
ขอชมคุณนนทิราด้วยคนค่ะ
สวิริญช์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 18:06

สั่งพิมพ์กระทู้ได้ 30 หน้าขอเอากลับไปอ่านไปพิจารณาเป็นความรู้ดีกว่าค่ะ ถ้าจะลงเล่นเองก็ยังไม่แม่นเรื่องรูปบังคับคำ แต่กระทู้นี้สนุกมากและได้ความรู้ด้วยค่ะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 20:16

โคลงควายหลงเถื่อน

o ควายเปลี่ยวคราวเที่ยวดั้น.......แถวเถิน
เที่ยวตามวิถีเดิน.........ป่ากว้าง
เสพซึ่งย่าดุมเนิน..........สิขเรษ
มีกำลังดั่งช้าง...........เมื่อคับเมามัน

โคลงพระรามรันทวีป

o พระสี่กรรอนรานก้าว........แผลงศร
ศรตัดเศียรตัดกร...........ตัดท้าว
ด้วยฤทธิ์พระแผลงศร..........ฤทธิ์ราบ
กรสี่กรพระก้าว............ตัดท้าวสี่กร

ผมดูในโคลงมีคำว่า ท้าว ครับ เลยไม่แน่ใจ น้าว กับ ท้าว คืคำเดียวกันหรือไม่ ขอใช้เป็น ท้าว แล้วกันครับ

กลทศกัณฑ์ตัดเศียรตัดกร

o ราพรนตนราบต้อง.........ร่ายมนต์
มนต์ราพร่ายรนตน........ร่ายก้อง
ร่ายตนติดกอรมนต์........กอรร่าย
ตนติดติดกอรก้อง...........ติดต้องตนรน

ผมบอกตรงๆ ครับว่าที่ถอดมาไม่มีความมั่นใจเลยซักบท ขนาดมีคำใบ้ให้ ยังยากจริงๆ กล ๓ กลนี้ ขอยอมแพ้ครับ รอคำเฉลยจากคุณเทาฯ ดีกว่า แต่เดี๋ยวจะลองถอดกลที่โพสท์มาใหม่ดู ครับ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 20:45

ลองถอดมาอีกบทครับ

จระเข้คะนองน้ำ
o ราษนุชสุดเทวษให้........โหยหา
อกพี่แม้นศอรตรา..............คราดใว้
นอนนั่งตั้งแต่อา-..............ดูลสวาษ แม่เอย
ใฉนยเล่าจึงหาได้.............แนบเนื้อนวรนอน ด้วยเอย

ส่วนกลเหราสะบัดหาง ผมขอให้เป็นการบ้านดีกว่าครับ คล้ายโคลงกลบทบทหนึ่งที่เคยเล่นมาแล้ว ลองดูนะครับ

ส่วนกลประทุมโสฬส ขอเป็นพรุ่งนี้ครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์