เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 26912 มารู้จัก "กลโคลง" กันไหมคะ?
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 18:15

---> โคลงกลนกกางปีก ที่คุณเทาฯแต่งมาในความเห็น 56 ถูกต้องและสมบูรณ์มากครับ ขอให้เป็นการบ้านสำหรับเพื่อนๆน้องๆไปฝึกอีกบทแล้วกัน ครับ

---> คุณ PINK RIBBON กลนกกางปีกที่ถอดมายังผิดครับ ลองอ่านคำชี้แนะของคุณเทาฯ ในความเห็น 56 นะครับ แล้วลองดูอีกครั้ง

--->หลานชายต๊อง เรียกหลานแล้วกัน อยากมาเรียกอาก่อนนี่นา อาพลายนะครับ ไม่ใช่ อาพราย มีการบ้านโคลงกลอักษรนกกางปีก 2 บทแล้ว ลองถอดมาดูแล้วกัน ส่วน กระทู้ต่อกลอนของหลานอีกเวปหนึ่งอาเข้าไปดูแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาแจม แต่อยากให้ไปแก้กลอนให้ถูกฉันทลักษณ์หน่อยจ๊ะ (ไม่แน่ใจว่ามีใครแนะนำหรือยัง เพราะเข้าไปดูตั้งแต่ช่วงเช้า)
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 18:36

ขอลองถอดกล สหัสโกมล ดูครับ

o สหัสโกมลมาตรแม้น.......สุรสนธิ์ โฉมฤๅ
บังเกิดกุมารโสภณ..............พักตร์ยิ้ม
เป็นสังเสทชวรชน..............เฉลียวฉลาด
คือโบกขรสาดสวัสดิพริ้ม....โลกย์เลือง

ผมไม่แน่ใจว่าจะใช้คำสร้อย "โฉมฤๅ" ไว้ที่บาท ๑ หรือ ๔ แต่ถ้าดูตามความหมายโคลง น่าจะไว้ที่ บาทที่ ๔ ครับ แต่ถ้าดูตามกลน่าจะไว้ที่บาท ๑ แต่ผมขอเอาไว้ที่บาท ๑ แล้วกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 18:58

กลสหัสโกมล  ถูกต้องค่ะ  สร้อยคำโฉมฤา อยู่บาทที่ ๑  เพราะเป็นโคลงดั้น อยู่บาทที่ ๔ ไม่ได้

โคลงปฏิพัทธิ์ภุชงค์
สองกอดสองก่ายเกี้ยว........ชมกัน
สองสุขดั่งเสวยสวรรค์......ฟากฟ้า
สองชิดสนิทกัน.................คลึงเคล้า
ชิดกายกอดเกี่ยวคว้า..........ดั่งเคล้านาคี

พิทักษ์ทีปนี
การถอดถูกต้องค่ะ แต่บางคำคงอ่านไม่ชัด กลายเป็นอีกคำไป ไม่หักคะแนน
ศรีมนต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 19:01

นักเรียน ยังไม่ได้ทำการบ้านค่ะ
ขอติดไว้ก่อนนะคะ แต่เข้ามาอ่านทวนหลายรอบค่ะ
ป่วยหนัก...ไปนิดค่ะ
สมาธิเลย ยังปั่นป่วนนะคะ
ตอนเช้าลืมว่า โคลงเป็นภาพ ไม่ได้ save ไว้ค่ะ
พอเปิดอีกที จะ print  ภาพโคลงหายค่ะ
ผิดพลาดทางเทคนิคนะคะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 20:09

น่าเขกหัวตัวเองจริงๆ จะไปใส่สร้อยให้โคลงดั้น อิอิ

มีการบ้านมาฝากอีกบทครับ เป็น โคลงกลอักษรเมขลาโยงแก้ว อันนี้ผมดัดแปลงมาจาก กลอนกลเมขลาโยนแก้ว เป็นการใช้คำจากวรรคหนึ่ง แล้วโยนไปใช้ที่วรรคต่อไปครับ

เพียงแรกพบสบน้องหลงนุช
แม้รักสุดไขว่คว้า
รักบริสุทธิ์จากจิต
ที่แทบบ้าเพราะห้วงรักเธอ ฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 20:14

เอารูปโคลงกลแปลกๆมาฝากค่ะ

ภาพโคลงควายหลงเถื่อน
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x065.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 20:26

ใจเย็นๆค่ะคุณศรีมนต์    แล้วค่อยๆทำไปจะได้ไม่เครียดไงคะ

ดิฉันสแกนรูปแปลกๆมาให้ดูอีกค่ะ

ภาพโคลงทลิทโท (แปลว่ายาจกเข็ญใจ)
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x066.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 20:27

โคลงนารายณ์รันทวีป
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x067.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 20:29

โคลงทศกัณฐ์ขาดเศียรขาดกร
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x068.jpg'>
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 21:31

คืนนี้คงขอตัวไปพักผ่อนก่อนครับ เพราะวันนี้เหนื่อยมาก พรุ่งนี้จะมาลองถอดโคลงที่ คุณเทาฯ โพสท์ไว้ต่อไปครับ

คืนนี้ขอพักผ่อนก่อนทุกท่าน
ฝากแต่การบ้านไว้ให้ศึกษา
อีกกลโคลงแปลกใหม่หลายลีลา
วันพรุ่งนี้จะมา...เล่นต่อไป
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 21:37

ทำการบ้านมาส่งคุณพลายงามค่ะ

พร่ำเพียรเพียรพร่ำสร้าง............ร้อยกรอง
ฝึกแต่งแต่งฝึกสมอง................เชื่อมถ้อย
ใจมั่นมั่นใจลอง.......................ถูกผิด
รจน์ร่างร่างรจน์ร้อย..................แค่นั้นเพียงพอฯ

โคลงกลบทถอยหลังเข้าคลองพิมพ์ผิดไปหน่อยค่ะ (พิมพ์ผิดเรื่อยเชียวเรา...) พิมพ์มาส่งใหม่นะคะ

ฟ้าเจิดพลันสว่างแผ้ว...........ผ่องจันทร์
จันทร์ผ่องแผ้วสว่างพลัน.......เจิดฟ้า
พราวสว่างล่าเฉิดฉัน.............เด่นโลก
โลกเด่นฉันเฉิดหล้า...............สว่างพราว

จะลองที่คุณเทาชมพูสแกนมาให้ดูบ้าง แต่ฝีมือคงไม่ถึงขั้นน่ะค่ะ
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 22:30

ต้องขอชม คุณพลายงาม คุณเทาชมพู และ คุณ นนทิรา  ด้วยใจจริงเลยค่ะ ทึ่งมากค่ะ

ดิฉันแทบจะเขกหัวตัวเองเลยค่ะ ที่สมองตื้อคิดไม่ออก
คุณศรีมนต์ เพื่อนรัก อยากจะช่วยคุณศรีมนต์ทําการบ้านเหมือนกัน แต่ดิฉันยังเอาตัวไม่รอดเลยค่ะ     คงต้องขอใช้เวลาฝึกฝนก่อนค่ะ

ขอซุ่มฝึกวิทยายุทธสลับกับไปเล่นเกมมหาสนุกสักพักจะกลับมาใหม่ค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 06:03

โอย... ทำไมยากจังครับ
ข้าน้อยขอนั่งดูเฉยๆ ไปก่อนก็แล้วกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 08:30

เลองแต่งโคลงกลเมขลาโยนแก้วมาส่งครูพลายค่ะ  
ถ้าใช้ได้ก็จะได้มอบให้สาวๆในนี้เป็นการบ้านฝึกเล่นต่อไป

รามสูรเล่นไล่ขว้างขวานเพชร
ประกายเก็จพร่างหล้า
ไม่อาจเด็ดแก้วหัตถ์
เมขลาฟ้ายั่วเย้าโยนกล

คุณพลายงามหายเหนื่อยแล้ว  ช่วยมาตรวจงานด้วยนะคะ
คุณนนทิราส่งการบ้านมาแล้ว  ท่าทางจะเป็นลูกศิษย์ดางรุ่งพุ่งแรงค่ะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 26 เม.ย. 01, 09:10

---> เห็นด้วยกับ คุณเทาฯ ครับ คุณนนทิรา เป็นดาวรุ่งพุ่งแรงจริงๆ ยังไงให้ลอง ยังไงให้ลองศึกษากลภาพต่างๆที่ คุณเทาฯ แปะไว้เพื่อฝึกวิทยายุทธให้ล้ำลึกยิ่งขึ้น

----> โคลงกลเมขลาโยนแก้ว ที่คุณเทาแต่งมา ฝากเป็นการบ้านต่อไปอีกบทแล้วกันครับ

....ตอนนี้มีการบ้าน อยู่ ๓ บทนะครับ ที่ยังไม่มีใครทำมาส่ง คือ โคลงกลนกกางปีก ที่ คุณเทาฯ แต่งไว้ และ โคลงกลเมขลาโยนแก้ว อีก ๒ บท ครับ

....มีเรื่องอยากปรึกษานิดหนึ่ง ครับ คือถ้าผมจะไปเปิดกระทู้เกี่ยวกับการแต่งโคลงสี่สุภาพ จะดีหรือเปล่าครับ กลัวจะไม่มีคนไปเรียน อิอิ

ปล.วันนี้จะลองถอดโคลงที่คุณเทาฯ แปะไว้ดูครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
  พิมพ์