เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 26936 มารู้จัก "กลโคลง" กันไหมคะ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 10:49

คุณศรีมนต์
ถอดโคลงเล่นสนุกๆ จิตใจจะสดชื่นหายป่วยเร็วค่ะ ส่งกำลังใจมาให้
ถ้าได้แล้วส่งเข้ามานะคะ  
คุณพลายงามคงจะมีโคลงให้เล่นอีกหลายบท
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 13:05

ขอลองดูบ้างนะคะ ไหนๆคุณเทาชมพูก็ใบ้วิธีถอดเอาไว้ให้แล้ว

ไกลทางร้างห่างร้าง   ทางไกล
เจ้าจากไปพี่ไป          จากเจ้า
จิตตรงไม่เปลี่ยนไม่    ตรงจิต
ฤาจากน้องเสน่ห์เร้า   เสน่ห์น้องจากฤา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 13:15

คุณศรีมนต์และคุณสวิริญช์ว่ายังไงคะ
คุณนนทิราส่งการบ้านมาแล้ว
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 13:21

เมื่อกี้ส่งทีหนึ่งแล้วส่งไม่ติด  ลองส่งดูใหม่นะคะ คราวนี้ของคุณพลายงาม เด็กวิทย์ (แต่ไม่ใช่มือโปร) ขอลองตอบดูบ้างค่ะ

ห่างนุชเรียมสุดขั้ว..........จากไกล
โอ้นุชเรียมตัดใจ.............จากเจ้า
ร้างนุชเรียมอาลัย...........จากสวาท
พรากนุชเรียมสุดเศร้า......ไกลเจ้าสวาทนวล

เรียงวางร่างพจน์ร้อย.........ฝึกเขียน
ใจมั่นหวังร่ำเรียน..............ไขว่คว้า
ลองถูกผิดพากเพียร..........สลัก โคลงแฮ
ใจมั่นแม้เหนื่อยล้า.............เพื่อสร้างทางศิลป์

รอฟังคำเฉลยจากคุณพลายงามเจ้าค่ะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 13:25

มาแก้ตัวนิดหน่อยค่ะ เพิ่งไปอ่านทวนเจอความเห็นที่ 38 ของคุณเทาชมพู

ห่างนุชเรียมสุดขั้ว...........จากไกล
โอ้นุชเรียมตัดใจ..............จากเจ้า
ร้างนุชเรียมอาลัย.............จากสวาท
พรากนุชเรียมสุดเศร้า........จากนวล
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 13:50

ขอบคุณ คุณเทาชมพู ครับ ที่นำโคลงกลแปลกๆมาให้ดูกัน เห็นแล้วต้องยอมรับในความเป็นอัจฉริยะของกวีไทย จริงๆ ผมเองก็ไม่เคยเจอโคลงกลแบบนี้เลย แต่จะลองพยายามถอดดูครับ ตอนนี้ print ออกมาแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าจะชัดเจน หรือเปล่า

----> คุณนนทิรา
โคลงกลอักษร รวนสมุทร ที่แก้ใหม่ และ โคลงกลอักษรซ่อนเงื่อน ที่ถอดมาถูต้องครับ แต่วรรคแรกในกลอักษรรวนสมุทร สงสัยจะพิมพ์ผิด ต้องเป็น ห่างนุชเรียมสุดช้ำ ครับ แต่ก็ต้องให้ A ครับ
---แล้วลองถอดโคลงกลอักษรถอยหลังเข้าคลอง ดูนะครับ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 13:57

ขอบคุณค่ะ คุณพลายงาม ดิฉันพิมพ์บาทแรกของโคลงกลอักษรรวนสมุทรผิดจริงๆด้วย พอกลับไปอ่านแล้วขำ ขำว่าโคลงฟังดูภาษาวัยรุ่นมาก ประเภทว่าห่างสุดขั้วอะไรแบบนั้น ตอนพิมพ์นี่คือพิมพ์จากลายมือตัวเองตอนที่ลองถอดกลในกระดาษดูน่ะค่ะ

เดี๋ยวจะไปลองโคลงกลอักษรถอยหลังเข้าคลองดูนะคะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 14:07

ขอลองโคลงกลอักษรถอยหลังเข้าคลองนะคะ

ฟ้าเจิดจันทร์สว่างแผ้ว............ผ่องจันทร์
จันทร์ผ่องแผ้วสว่างจันทร์........เจิดฟ้า
พราวสว่างล่าเฉิดฉัน..............เด่นโลก
โลกเด่นฉันเฉิดหล้า................สว่างพราว
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 14:46

ลองถอดโคลงกลมาลัย ออกมาดู ยอมรับว่ายากครับ เพราะเป็นภาษาโบราณ ไม่แน่ใจว่าจะถูกหรือไม่ รบกวนคุณเทาชมพู ช่วยดูด้วยครับ

o พูนพิพัดสวัดิสร้อย.....โสพิน
พูนพิศะราชิน..............แช่มช้อย
พูนภิรมยศอริณ............นฤราศ
พูนขัตยอย่ารู้คล้อย........คลาษแคล้วอันตะราย ฯ

เดี๋ยวจะลองถอดกลนาคปฏิพัทธิ์ภุชงค์ ดูครับ

----> คุณนนทิรา
โคลงกลอักษร ถอยหลังเข้าคลองถูกต้องครับ แต่คำที่ ๓ ของวรรคแรก ไม่ใช่ จันทร์ ครับ
เดี๋ยวผมจะเอา โคลงกลอักษรนกกางปีก มาให้เป็นการบ้านลองฝึกครับ ครับ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 15:03

การบ้านอีกข้อครับ โคลงกลอักษรนกกางปี

o พร่ำเพียรสร้างร้อยกรอง
ฝึกแต่งสมองเชื่อมถ้อย
ใจมั่นลองถูกผิด
รจน์ร่างร้อยแค่นั้นเพียงพอ ฯ

ใบ้ให้นิดหนึ่งครับ โคลงกลแบบนี้ จะอาศัยการสลับคำ ๒ คู่ (คือใช้คำเหมือนกัน ๒ คู่ ในแต่ละบาท) วางเรียงติดกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 15:18

ถอดโคลงกลมาลัย เอา A ไปอีกตัวค่ะ  คุณพลายงาม
โคลงอื่นๆถ้า print ออกมาไม่ชัด  บอกมานะคะ  จะพยายามแกะออกจากต้นฉบับให้
มีแบบอื่นๆอีกหลายแบบ    ถ้าอยากฝึกสมอง จะสกแกนมาให้อีก

อ้อ  โคลงกลม้าลำพองที่คุณนนทิราถอดออกมา ถูกต้องค่ะ

โคลงกลนกกางปีก  ขอตัวไปถอด  ถ้าแกะออกมาได้ จะลองแต่งมาให้เล่นอีกสักบท  ถ้าแกะไม่ออกก็อดค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 16:57

ลองแต่งโคลงบทนกกางปีกมาส่งคุณพลายงามค่ะ
บทนี้ได้แรงบันดาลใจจากกาพย์เห่เรื่องกากี พระนิพนธ์ในเจ้าฟ้าธรรมธิเบศร์

โอบกรแก้วกากี
กางปีกหนีสู่เหย้า
ชมชื่นศรีสมสู่
รมย์รื่นเย้าสุขล้ำเลอสรวง

โคลงกลสหัสโกมล  ดิฉันลองขยาย size ภาพดู  แล้วทำแผนผังคำมาให้
เผื่อคุณพลายงามอยากจะลองถอดกลโคลงบทนี้
ถอดคำจากบนลงไปล่าง
ซ้ายไปขวา
ลองอ่านไปทีละตัวนะคะ

ยิ้ม.........................พักตร์
โฉม........................ฤา
บัง...........................เกิด
...........สหัส...................
......โกมลมาตรแม้น.......
..........สุรสนธิ์..............
มาร............................กุ
ภณ............................โส
............เป็น.................
...........สังเสทช............
.............วรชน.............
............เฉลียว.............
เลือง..........................โลกย์
ฉะ..............................หลาด
......คือโบกขรสาดสวัสดิพริ้ม...

หมายเหตุ
เป็นโคลงดั้น กล่าวถึงกุมารที่กำเนิดในดอกบัว
สรเสทช  หมายถึงกำเนิดในต้นไม้ ใบหญ้า หรือดอกบัว
โบกขร   คือสระบัวโบกขรณีในป่าหิมพานต์

เรียน เพื่อนบนเรือนไทยทั้งหลาย
คิดว่าคงมีหลายคนเปิดเข้ามาอ่านกระทู้นี้แต่ยังไม่ได้เข้าร่วมวงเล่นด้วย
อย่างแรกคือยังไม่เข้าใจหลักการถอดกลโคลง
ขั้นแรกคือ ต้องจำแบบแผนการแต่งโคลงสี่ให้แม่นเสียก่อนค่ะ เหมือนกับจำสูตรสมการให้แม่นยำน่ะค่ะ
ถ้าจำได้แม่นแล้ว พอเห็น จะดูออกว่าคำที่ใช้ไม้เอก ไม้โท และสัมผัส ควรอยู่ตรงไหนของแต่ละบาท(โคลงมี ๔ บาทด้วยกัน หมายถึง ๔ บรรทัด)
หาสัมผัสให้ได้ก่อน  ก็จะเรียงโคลงทีละบาทได้
คือคำสุดท้ายของบาทที่ ๑(คำที่ ๗ ) จะสัมผัสกับคำที่ ๕ ของบาทที่สองเสมอ
และต่อไปก็จะสัมผัสกับคำที่ ๕ ของบาทที่ ๓
ส่วนคำสุดท้ายของบาทที่ ๒( คำที่ ๗) ก็จะสัมผัสกับคำที่ ๕ ของบาทที่ ๔ ตายตัวค่ะ
ส่วนไม้เอกไม้โทนั้นก็อยู่ตรงตัว  หรือไม่ก็จำให้แม่นว่า คำตาย(ลงท้ายด้วยแม่กก กด กบ) ใช้แทนไม้เอกได้  (แต่ใช้แทนไม้โทไม่ได้)
มีเอกเจ็ดโทสี่ค่ะ
PINK RIBBON
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 17:00

พรํ่าเพียรเพียรสร้างร้อย.............ร้อยกรอง
ฝึกแต่งแต่งสมอง........................เชื่อมถ้อย
ใจมั่นมั่นลอง............................. ถูกผิด
รจน์ร่างร่างร้อย .......................  แค่นั้น เพียงพอ

แต่งไม่เป็นค่ะ ลองส่งมาร่วมสนุกดูค่ะ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 17:45

อาพรายฮะ ชายขอการบ้านด้วยตนซิฮะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 18:00

ขอถอด กลพิทักษ์ทีปนี เพราะก่อนครับ

o พระลุยบุญก่อนล้าง........แสวงมา
พระจึ่งทรงปันญา............ยิ่งรู้
พระหวังจะโปรดปรา-.....นีสัตว์
พระหน่อพุทธภูมิสู้...........หนึ่งแจ้งโดยจง--->วรรคนี้ไม่แน่ใจว่าอ่านถูกหรือไม่

โคลงกลปฏิพัทธิ์ภุชงค์
อันนี้ถอดมาแล้วไม่มีความมั่นใจเลย ยากมากครับ แต่ผมถอดได้แบบนี้

o ชมก่ายกอดเกี่ยวเกี้ยว..........ซบกัน
สุขดั่งเสวยสวรรค์.................ฟากฟ้า
สองชิดสนิทกรร....................คลึงเคล้า
ชิดกอดสองก่ายคว้า...............ดั่งเคล้านาคีย์ ฯ

โคลกลสหัสโกมล
ยอมรับตอนแรกดูกลสหัสโกมล ยังมืดอยู่มากครับ จนคุณเทาฯ อธิบาย พอจะเห็นแนวทางแล้วครับ เดี๋ยวจะลองถอดดูครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์