เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 26915 มารู้จัก "กลโคลง" กันไหมคะ?
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 24 เม.ย. 01, 21:18

ถึงทุกๆท่าน ครับ
.....ผมต้องขออภัยทุกๆท่านครับ โดยเฉพาะคุณเทาชมพู ถ้าผมทำอะไรที่ไม่สมควรลงไปในกระทู้นี้ หรือกระทู้อื่น ความจริงผมเองก็เป็นแค่นักกลอนสมัครเล่น ที่ชอบและสนใจในเรื่องนี้ ไม่ได้เก่งกาจอะไรมากมายนัก และยังต้องอาศัยการเรียนรู้อีกเยอะ ทั้งจากผู้รู้และตำราโดยทั่วไป
.....ผมคงจะเสียมรรยาทมาก ที่ไม่ได้ถอด กลอักษรหกสวนขวัญ ที่คณเทาฯให้เป็นการบ้าน เป็นโคลงฯธรรมดาเพราะอยากให้ท่านอื่นมาสนุกกับกระทู้นี้บ้าง ความจริง โคลงฯบทนั้นผมถอดมาเรียบร้อยแล้ว แต่เห็นมีผู้สนใจลองถอดมาร่วมสนุก จึงได้แต่แนะนำวิธีการถอดโคลงฯไป  ตรงนี้ก็ต้องขออภัยอีกครั้งหนึ่งครับ ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ คิดถึงความรู้สึกตัวเองถ้าเป็นแบบนี้คงไม่ดีเหมือนกัน

ปล. ผมอยากให้เรื่องที่แล้วมาผ่านไป อยากให้มาร่วมสนุกกันต่อไป ถือว่าเป็นการมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ ขออภัยจริงๆ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 24 เม.ย. 01, 21:37

- กลหกวนขวัญ

แม้นน้องรักพี่
ศักดิ์พี่ล้ำสูง
ลักษณะพี่เลิศ
ล้วนมั่งมีไม่ช้ำชอก

กลนี้ลักษณะการไล่คำ คืไล่จากหน้ามาหลัง อย่างนี้ครับ
อย่างเรียงคำเป็น ๑ ๒ ๓ ๔ ให้เรียงคำให้ครบบาทของโคลง จะเรียงได้เป็น ๑ ๒ ๓ ๔ ๑.....๒ ๓

ดังนั้นจะถอดโคลงได้แบบนี้ครับ

แม้นน้องรักพี่แม้น.............น้องรัก
ศักดิ์พี่ล้ำสูงศักดิ์.................พี่ล้ำ
ลักษณะพี่เลิศลัก-..............ษณะพี่
ล้วนมั่งมีไม่ช้ำ-.................ชอกล้วนมั่งมี ฯ

ส่วน กลอนกลอักษรถอยหลังเข้าคลอง ใน ความเห็น ๒๙ คือการซ้ำทวนวรรคคี่ จากหลังไปหน้า ดังนั้นจะถอดได้แบบนี้ครับ

....เจ้างามสรรพสรรพางค์ดั่งนางสวรรค์
โพยมแจ่มจันทร์เปรียบพอเทียบทัน
ทันเทียบพอเปรียบจันทร์แจ่มโพยม
.....โฉมฉอ้อนอัปสรทรงเสมอสมร
สมรเสมอทรงอัปสรฉอ้ออนโฉม
ฤๅทัยโทมโทรมเศร้าประเล้าประโลม
ประโลมประเล้าเศร้าโทรมโทมฤๅทัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 24 เม.ย. 01, 21:37

ไม่เข้าใจค่ะ  
มีเรื่องอะไรต้องขอโทษหรือคะ
ไม่เห็นมีสาเหตุเลย
คุณแนะนำวิธีถอดโคลงกลหกสวนขวัญไปแล้วก็ดีนี่คะ
สำหรับคุณสวิริญช์หรือท่านอื่นที่ยังไม่คุ้น
ดิฉันก็เลยแถมวิธีถอดกลอนกลถอยหลังเข้าคลองให้ ซึ่งง่ายกว่า
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 เม.ย. 01, 21:42

อย่างงั้นขออภัยจริงๆ ขอช่วยลบความเห็นที่ ๓๐ ให้ด้วยครับ
ศรีมนต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 เม.ย. 01, 22:00

อยากจะเข้าร่วมสนุก ด้วย แต่ยังไม่คุ้นนะคะ
ขนาด print  ออกไปอ่านแล้วยังทำไม่ได้ต่ะ
พรุ่งนี้ลาป่วย เกงาน จะลองตั้งสมาธิ อีกรอบนะคะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 เม.ย. 01, 22:24

มาดูการบ้านที่ตั้งไว้ เกี่ยวกับโคลงกลอักษรถอยหลังเข้าคลอง ยังมีที่ผิด ขอแก้ใหม่เป็นอย่างนี้ครับ

ฟ้าเจิดพลันสว่างแผ้วผ่องจันทร์
พราวสว่างล่า(หล้า)เฉิดฉันเด่นโลก

อันนี้บังคับคำว่า หล้า เป็นคำเอกโทษ ๑ ครั้ง คือ ล่า เพื่อให้ถูกข้อบังคับของโคลง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 01:44

ทีแรกคิดว่าจะเอาโคลงกลแปลกๆมาโชว์  แต่เห็นคุณสวิริญช์และคุณศรีมนต์สนใจจะเล่น
ก็เลยขอเสนอคุณพลายงาม ช่วยหาแบบฝึกหัดโคลงกลม้าลำพองและอื่นๆที่เคยถอดออกมา   มาเสนอให้เพื่อนๆฝึกให้คล่องดีไหมคะ

ส่วนดิฉันจะหาแบบแปลกๆมาให้คุณดูเล่น  เปิดตำราอ่านแล้ว  เห็นมีอีกหลายแบบที่ซับซ้อนขึ้น    คุณอาจจะอยากฝึกฝีมือเพิ่มขึ้นบ้าง
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 08:36

ขอเอากลที่ไม่ซับซ้อนมาก มาให้เป็นการบ้านสัก ๒ ข้อแล้วกันครับ

๑. กลอักษรซ่อนเงื่อน

เรียงวางร่างพจน์ร้อย.......ฝึกเขียน
-----{---แม้เหนื่อยล้า}....ไขว่คว้า
ใจมั่น---------------------------------
-----{---หวังร่ำเรียน}........เพื่อสร้างทางศิลป์
ลองถูกผิดพากเพียร.........สลัก โคลงแฮ

๒.โคลงกลอักษรรวนสมุทร

[ห่าง]---------[เรียมสุดช้ำ]---------[ไกล ]
[ โอ้ ]---------[เรียมตัดใจ]---------[ เจ้า]
---------- นุช------------------ จาก-----------
[ ร้าง]---------[เรียมอาลัย]--------[สวาท]
[พราก]-------[เรียมสุดเศร้า]-------[นวล]

กลอักษรรวนสมุทร วรรคสุดท้ายเป็นโคลงดั้นครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 09:19

สงสัยจะยากนะคะคุณพลายงาม
ยิ่งเป็นโคลงดั้นด้วย ยิ่งไม่ค่อยจะคุ้นกันหนักขึ้นไปอีก
ขออธิบายเพิ่ม
โคลงดั้น บาทสี่ตอนสุดท้ายไม่ใช่ ๔ คำอย่างโคลงสี่สุภาพ แต่มี ๒ คำเท่านั้นค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 10:36

สแกนภาพโคลงกลสวยๆในรูปของจิตรกรรมมาให้ดูกันค่ะ

โคลงกลมาลัย
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x039.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 10:38

โคลงปฏิพัทธิ์ภุชงค์  เป็นภาพนาคสองตัวเกี้ยวกระหวัดกัน

มีตัวอักษรอยู่บนนั้น  เพื่อให้ถอดออกมาเป็นโคลงอีกที
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x040.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 10:40

ภาพนี้สวยมากค่ะ แต่ไม่ทราบจะชัดหรือเปล่า พยายามปรับแล้ว

ชื่อโคลงกลสหัสโกมล
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x041.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 10:42

แล้วก็นี่..โคลงกลพิทักษ์ทีปนี

จากตัวอย่างที่เอามาให้ดูได้บางภาพ

ขอยกนิ้วให้ภูมิปัญญาของกวีไทยจริงๆค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW520x042.jpg'>
ศรีมนต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 10:44

ขอบคุณ   คุณเทาชมพู มากนะคะ
เรียนสายวิทย์ เช่นกันนะคะ
แต่ไม่ใช่ มือโปร แบบหลายคนที่นี่
แต่สนุกนะคะ และชอบค่ะ เวลาได้ความรู้แบบนี้
วันนี้ทั้งๆที่ ลา ป่วย  แต่ไม่เหงาเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 25 เม.ย. 01, 10:45

ล่าสุด  เอาโคลงกล" ม้าลำพอง"  ที่ลองแต่งเอง มาให้ถอดสำหรับคุณสวิริญช์ คุณศรีมนต์และท่านอื่นๆที่นึกสนุกจะเล่น
วิธีถอดอยู่ที่ความเห็น ๑๙ ค่ะ

ไกลทางร้างห่าง
เจ้าจากไปพี่
จิตตรงไม่เปลี่ยน
ฤาจากน้องเสน่ห์เร้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
  พิมพ์