เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
  พิมพ์  
อ่าน: 26914 มารู้จัก "กลโคลง" กันไหมคะ?
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 10:21

ถ้าเป็นการบ้านของ อ.เทาชมพู ผมจะพยายามเจียดเวลาเข้ามาทำตามสมอง(บวมๆ) ของผมจะเอื้ออำนวยครับ

เช้านี้แวะเข้ามาอ่านย้อนหลังกลับขึ้นไป ผมเลยได้เห็นว่ากลโคลง "เหราสะบัดหาง" ในความเห็นเพิ่มเติมที่ 84 ของ อ.เทาฯ
คุณพลายงามได้ฝากให้สมาชิกท่านอื่นๆเอาไว้ให้ทำเป็นการบ้านในความเห็นเพิ่มเติมที่ 89

ว่าแล้วก็เลยขออนุญาตลองทำการบ้านย้อนหลัง มาส่งอาจารย์เทาหน่อยครับ

ไฉนยหนอพี่จักได้........ หนอไฉนย
ตั้งต่อก่อพึงไจ............ ต่อตั้ง
มาดมุ่งไม่สมไน........... มุ่งมาด
ร้อนเร่าอกเหลือยั้ง....... อกร้อนเร่าเหลือ

ถอดไปแล้วก็ไม่มั่นใจเองครับ ว่าถูกหรือเปล่า
ยิ่งคำว่า "หนอไฉนย" อ่านแล้วจั๊กกระจี้หูน่าดู
ที่ส่งไปนี่ผิดเยอะมั้ยครับอาจารย์

ปล. ถ้ามีส่วนถูกผมขอแค่ D+ ก็พอครับ ยังไงก็เป็นนักเรียน (ขี้)เกียจนิยม อยู่แล้วครับ แหะๆ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 10:26

ผมวรรคสุดท้ายเป็น

...เร่าร้อน อกเหลือ

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 11:17

กลโคลงปทุมโสฬส ในความเห็นเพิ่มเติมที่ 85 ผมขออนุญาตขอตัวช่วยได้มั้ยครับอาจารย์
นั่งนึกมาหลายนาทีก็นึกไม่ออก เดาได้แต่ว่าโคลงน่าจะจบด้วย "ยอกรกฤษดาง"

ส่วนเรื่องคำตอบที่ส่งไป คงต้องรบกวนอาจารย์เทาชมพูมาสอบซ่อมให้เสียแล้วล่ะมังครับ แหะๆ

ปล. ขอบพระคุณ คุณหมูฯที่ช่วยแก้ไขข้อความให้ไวกว่าที่ผมคิดมากนัก
ผมมักเผลอพลาดกับเรื่องการเรียงคำ หรือการสะกดคำเล็กๆน้อยๆอยู่เสมอๆ
เห็นทีอาจจะต้องไปตรวจคลื่นสมองเข้าในเร็ววันนี้ เผื่อจะหาวิธีได้บ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 11:24

การบ้านมาเร็วจริง ส่งคุณพลายงามช้าไป ๕ ปีเอง  ตอนนั้นคุณหมูน้อยฯคงยังเป็นหมูละอ่อน

กลบทเหราสะบัดหาง สังเกตได้แค่สามบาทแรก ย้อนกลับ
แต่ยากนิดหน่อยตรงบาทที่สี่  เล่นสะบัดหางสมชื่อ
สะกดแบบใหม่ให้ค่ะ  คุณหมูฯได้ไม่คันยิกๆในใจมากกว่านี้

ไฉนหนอพี่จักได้........ หนอไฉน
ตั้งต่อก่อพึงใจ............ ต่อตั้ง
มาดมุ่งไม่สมใน........... มุ่งมาด
ร้อนเร่าอกเหลือยั้ง....... เร่าร้อนอกเหลือ

ให้คะแนน A  ค่ะ
.
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 12:53

สำหรับคนที่พึ่งพ้นวัยละอ่อนมาหมาดๆอย่างผม (แสดงว่าตอนนี้เริ่มแตกเนื้อหนุ่ม   )ที่ยาก กว่าการเรียงคำนั้นผมว่า คือการเทียบแปล ความหมาย ระหว่างคำโบราณกับ คำสมัยปัจจุบัน
เช่นว่า

ชำบวง = ? ?....(ทบวง ??)
โรศเมต = ? ?...
เลษ = ? ?
ฯลฯ

ถ้ามีใครกรุณาแปลให้ผมสักหน่อย ก็จะง่ายขึ้นเยอะ

"ยอกรกฤษดาง" น่าจะเป็นคำขึ้นต้นวรรคแรก (แม้ว่าจะไม่ตรงฉันทลักษณ์ก็เถอะ แต่ก็แอบคิดไว้ว่างั้น)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 13:11

หนังสือเก็บไว้ที่ใดแล้วไม่ทราบ  ตอนนั้นอาจยังไม่ได้ย้ายห้องทำงานใหม่
ที่ยกมา  เลษ น่าจะเป็น เลศ

กุญแจไขคำตอบไม่อยู่บนชั้นหนังสือเสียแล้วค่ะ  
กลับมาอ่านพยายามถอด เชตุพน โค้ด เท่าไรก็ถอดไม่ออก
เอางี้ ถ้าคุณหมูฯจับทางได้แค่บาทแรก  ดิฉันก็ให้เกรดแล้วละค่ะ
.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 13:12

ผมว่า "บำบวง" นะคุณหมูฯ คำนี้แปลว่า เซ่นสรวง บวงสรวง บูชา น่ะครับ
แต่คำอื่นไม่แน่ใจเลยครับ แหะๆ

สงสัยคุณหมูจะมีอะไรติดใจกับทบวงอยู่หรือเปล่าครับเนี่ยะ หิหิ
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 17 มิ.ย. 06, 13:17

งั้นผมขอจับทางบาทแรกเป็นว่า

" ยอกรกฤษดางค้อม.........ชำบวง "

แอบคิดวรรค2ว่างี้ครับ

" โรศเมตนิยมยวง.............นอบน้อม "
(แม้จะไม่รู้ความหมายก็ตาม )

ถ้าผิดเดี๋ยวจะแผลงให้ใหม่..
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 16:53

เด็กๆยังนั่งตบยุงเปาะแปะๆรอการบ้านอยู่ชานเรือน
เมื่อไหร่อาจารย์จะแวะเอาการบ้านมาส่งหนอ?

(แวะไปชวนคุณอาชาคลั่ง กับ คุณตะวันน้อยมาเล่นด้วยดีกว่า)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 17:51

ใจเย็นๆ    การบ้านยังไม่ลงตัวจ้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 21:23

การบ้านมาแล้ว
ไม่บอกละค่ะว่าเป็นกลโคลงชนิดไหน     ความหมายไม่ค่อยจะได้เรื่องนักนะคะ
แค่คิดคำให้ลงรูปกลโคลงก็ปวดหัวพอแล้ว

รอใครร้องบ่น
ช้าค่อยก่อนัก
เพิ่มผลล่อใจ
งามพิศแล้วเจิดจ้า
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 22:12

เดามั่วนะครับอาจารย์

เดาเอานะครับ ว่าเป็นแบบอ่านย้อนไปย้อนมา
ไม่ทราบจะเดาถูกหรือเปล่านะครับ

รอใครร้องบ่นร้อง................ใครรอ
ช้าค่อยก่อนักก่อ.................ค่อยช้า
เพิ่มผลล่อใจล่อ..................ผลเพิ่ม
งามพิศแล้วเจิดจ้า................เจิดแล้วพิศงาม

(เดี๋ยวคุณหมูน้อยคงเอาที่ถูกมาแปะให้อีกรอบ ล่ะครับ แหะๆ)
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 08:55

แฮ่ะๆ นักเรียนโค่ง โดดเรียนหนีกลับบ้านไปเสียแล้ว
วันนี้ก็ แอบมุดรั้วเข้าเรือนมา เรียนต่อ

โคลงกลบทการบ้านที่อาจารย์แต่งมา ชื่อโคลงกลอักษรม้าลำพอง

ผมจะแปะที่ถูกให้อีกรอบ ตามคำสั่งคุณติบอครับโผม

รอใครร้องบ่นร้อง................ใครรอ
ช้าค่อยก่อนักก่อ.................ค่อยช้า
เพิ่มผลล่อใจล่อ..................ผลเพิ่ม
งามพิศแล้วเจิดจ้า................เจิดแล้วพิศงาม

( ไม่ได้บอกว่า ที่ถูกนั้นมันจะต่างจากที่คุณติบอทำส่งมานี่หน่า  555+)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 09:07

แย่จริง  ตอบถูกทั้งคู่เลย

ขอตัวไปคิดการบ้านให้ยากกว่านี้  
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 09:55

งั้นระหว่างรอคุณครูอยู่นี้
ขอรับน้อง(ไม่)ใหม่
โดยการเอาการบ้านมาให้น้องติบอ ทำก่อนดีไม๊
...
ษิด-บ่น-เพราะ-รอ-ขญรรณ์-ร้อง-สิฐ

ครู-จัฆ-กิต-บอค-ไฮ้-ปัณ-ครู

ณิ-ราง-มา-ไจ-ธาร-แฮ-ล่-วัญ-สณุข

เรียญ-ศอป-จรรค-ปัน-เสร็ต-ยา-ไฎ้-ไซร้-ฑจ
...

ไม่บอกอะไรไปมากกว่านี้ล่ะ จะให้ไปง่ายๆ ก็เสียชื่อหมูซาดิสซ์เสียหมด ทำส่งมาด่วนนนนนน
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
  พิมพ์