เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 45194 สวยวิบาก
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 05 ก.พ. 12, 16:01

การผ่าตัดชนิดนี้ ที่จริงแล้วโดยปกติจะใช้เมื่อผู้ป่วยกระดูกขาหัก หรือแตก
เพื่อจัดรูปร่างกระดูกที่หักไปให้กลับเข้าสู่รูปร่างปกติ ไม่ผิดรูปไป

อุปกรณ์โลหะที่เอามาช่วยยึดกระดูกนั้นอยู่ภายนอกร่างกาย
และปรับรูปของอุปกรณ์ได้จากภายนอกร่างกายของผู้ป่วย
ทางการแพทย์เลยเรียกกันว่า 'External Fixator'
แปลเป็นภาษาไทยได้ว่า 'อุปกรณ์ยึดจากภายนอก'
แต่ที่จริงก็ต้องมีอุปกรณ์บางส่วนยึดอยู่ภายในด้วยเช่นกัน

คลิปนี้เป็นรายละเอียดแสดงวิธีการผ่าตัดครับ
เหมาะกับคนชอบเพลงคลาสสิคที่จิตแข็ง
คนจิตอ่อนกรุณาพิจารณาสติของตัวเองก่อนเปิดดูนะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 05 ก.พ. 12, 16:06

กระดูก คงยืดไม่ได้ หมายถึงยืดเอ็นหรือคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 05 ก.พ. 12, 19:33

กระดูกยืดได้ มิใช่ยืดเอ็น

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 05 ก.พ. 12, 19:52

เพิ่งรู้จากคุณหมอเพ็ญโนนี่ละค่ะ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 06 ก.พ. 12, 00:17

มีธุระตอนเย็น ต้องออกจากบ้านพอดี
เลยไม่ทันมาตอบคำถามของ อ.เทาชมพู
ขอบคุณ อ.เพ็ญชมพูมากๆเลยครับผม

ขออนุญาตเล่าสั้นๆเสริมจากในคลิปนะครับ
ว่าที่จริงกระดูกสามารถยืดออกไปได้เรื่อยๆ
แต่ข้อจำกัดสำคัญที่สุดข้อหนึ่ง คือ 'เส้นประสาท' ครับ

เนื่องจากเซลประสาทแต่ละเซลเป็นเซลล์เดี่ยวๆ
ที่ยืดตัวเองออกมาเป็นเส้นยาวๆไปตามร่างกาย
เส้นประสาทแต่ละเส้นเกิดจากเซลล์ประสาทแบบนี้
เข้ามารวมตัวกันเป็นกลุ่ม และกลายเป็นสายยาวๆ

ที่จริงเส้นประสาทยืดได้ครับ เพราะตลอดเวลาที่เราเติบโต
เส้นประสาทก็ยืดตัวตามการเติบโตของร่างกายของเราอยู่แล้ว

แต่การเติบโตของพวกเราเป็นไปอย่างช้าๆครับ
อย่างมากที่สุดก็ไม่เกินปีละ 10 -15 เซนติเมตร
และยังอยู่ในวัยเด็กด้วย เซลล์ประสาทเลยยังมีความยืดหยุ่นอยู่
เส้นประสาทก็เลยยืดตัวได้ตามทันกับความสูงของร่างกาย

แต่การผ่าตัดยืดกระดูก เพื่อเพิ่มความสูง
มักต้องทำตอนที่เราเริ่มเป็นผู้ใหญ่ หรือเป็นผู้ใหญ่แล้ว
และยืดค่อนข้างไวมาก (ราววันละ 0.5-1 ม.ม.)
เส้นประสาทก็อาจจะยืดตัวตามไม่ทันได้

การยืดกระดูกเกิน 10% ของความยาวกระดูกนั้นๆ
ก็เลยค่อนข้างมีความเสี่ยงต่อเส้นประสาทสูงครับ
ใครที่อยากเพิ่มความสูงให้ได้มากๆ
ก็เลยอาจจะต้องผ่าตัดยืดกระดูกหลายชิ้นหน่อย
คือ ทั้ง ต้นขา และปลายขา...

แล้วพอยืดความยาวขาได้มากๆแล้ว
ถ้าอัตราส่วนความยาว แขนกับขา ไม่สมดุลกัน
ก็อาจจะต้องผ่าตัดยืดกระดูกแขนให้สมดุลกับขาด้วย....
นิดนึงนะครับ 'เพื่อความสวย'

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 06 ก.พ. 12, 22:14

ปัจจุบันนี้ ในประเทศไทย  มีการผ่าตัดยืดขา เพื่อเสริมความสูงโดยไม่เกี่ยวอะไรกับการรักษาขาไหมคะ
พูดง่ายๆ เขานิยมทำศัลยกรรมยืดขาเพื่อให้หุ่นดีขึ้นหรือเปล่า
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 06 ก.พ. 12, 22:33

มีครับอาจารย์ แต่ความนิยมก็ยังไม่มากนัก
อาจจะเพราะเป็นของใหม่ประการหนึ่ง

ที่สำคัญการผ่าตัดยืดขา (ถ้ายืดมากๆก็ต้องยืดแขนด้วย)
เป็นการผ่าตัดใหญ่ ใช้เวลานาน งบประมาณมาก
ที่สำคัญ คือ ต้องตัดกระดูกด้วย ความเสี่ยงก็มากขึ้น

ไม่ใช่ผ่าตัดชนิดที่ 2 ชั่วโมงเสร็จ 7 วันหาย
เหมือนทำตา 2 ชั้น, เสริมหน้าอก, หรือเสริมจมูก
และไม่ใช่แค่ดัดกระดูกนิดๆหน่อยๆ เหมือนการจัดฟัน

ค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียไป บวกกับความยุ่งยากที่เพิ่มขึ้นก็ไม่น้อยเลย
คนที่จะตัดสินใจยืดความสูงตัวเองเลยมีน้อยหน่อยน่ะครับ
(อย่างน้อยผมว่าก็น้อยกว่าคนผ่าตัดแปลงเพศหลายเท่าน่ะครับ)

กระต่ายหมายจันทร์
พาลี
ตอบ: 284

ศศ (สะสะ) แปลว่ากระต่ายและกวาง

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 07 ก.พ. 12, 00:07

เข้ามาอ่านข้อมูลของคุณหมอ แล้วนึกขอบคุณที่ไม่ได้เกิดสมัยนั้น โดนรัดเท้า บีบซี่โครง ทรมานน่าดู

แต่สมัยนี้ก็ไม่น้อยหน้านะคะ มีนวัตกรรมรัดหน้า อ้างว่าจะทำให้หน้ากว้างๆ แบนๆ เข้ารูปมากขึ้น ดูแล้วเหมือนฆาตรกรโรคจิต Hannibal Lecter ยังไงชอบกล แถมยังไม่รับรองผลอีกต่างหาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 07 ก.พ. 12, 10:59

ดิฉันยังไม่รู้จักกรรมวิธีรัดหน้าอย่างรูปที่คุณกระต่ายหมายจันทร์ลงให้ดูเลยค่ะ      ใครช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยว่ามันคืออะไร
เคยเห็นแต่วิธีสักคิ้ว สักขอบปาก  ซึ่งแค่เห็นก็เจ็บแล้วค่ะ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 07 ก.พ. 12, 13:12

เห็นวิธีรัดหน้าแบบที่คุณกระต่ายหมายจันทร์ลงไว้แต่แรกแล้ว
แต่ผมก็ยังไม่มั่นใจว่าจะเป็นวิธีเดียวกับที่ผมรู้จักหรือเปล่า
เลยยังไม่ได้เล่าอะไรต่อไปน่ะครับ

การรัดหน้าทั่วๆไปทางการแพทย์
ทั้งชนิดที่ใช้เพื่อการรักษาและเพื่อความงาม
โดยมากมักเป็นแบบนี้ครับ

ถ้าทางความงาม ทั่วไปใช้สำหรับหนุ่มใหญ่-สาวใหญ่
ที่กลัวว่าหน้าตัวเองจะ 'คล้อย' หรือ 'มีเหนียง'
อุปกรณ์รัดหน้าชนิดที่ว่าจะช่วยพยุงผิวหนังไว้ไมให้หย่อนคล้อย
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 07 ก.พ. 12, 13:17

ส่ยรุ่นที่ใช้การรัดหน้าเพื่อช่วยจัดรูปขากรรไกรล่าง
ไม่ให้ยื่นออกมาข้างหน้ามากเกินไปก็พอมีอยู่ครับ

ชนิดที่โหดกว่านี้สักหน่อย เป็นแบบหน้ากากรัดทั้งหน้า
โดยมากมักใช้กับผู้ป่วยเกิดอุบัติเหตุ บนใบหน้า
ทั้งเป็นแผลทั่วไป หรือ ไฟไหม้-น้ำร้อนลวก
เพื่อไม่ให้เกิดแผลเป็นขนาดใหญ่บนใบหน้า
แต่ถ้าหนุ่มๆ สาวๆ คนไหนรักสวยรักงาม
อยากจะเอามาใช้ ก็คงไม่เป็นไรกระมัง

เท่าที่ผมพอจะรู้จักมีเท่านี้ครับ
ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับที่คุณกระต่ายหมายจันทร์นำมาโพสต์ไหม
เพราะอันนี้เห็นแล้วก็แปลกใจดี... สีก็สดใสกว่าที่ตัวเองคุ้นตา
(แอบรู้สึกว่ารัดเข้าไป คนถูกรัดคงดูคล้ายมนุษย์ต่างดาวอยู่ไม่น้อย)

อยากขอความรู้จากคุณกระต่ายหมายจันทร์ด้วยนะครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 07 ก.พ. 12, 13:46

เรื่องความสวย ความงาม มิยอมให้น้อยหน้า ไม่ว่าใครก็ตามต้องมองฉันเป็นคนสวย ในแอฟริกาก็เช่นเดียวกัน ชนเผ่าที่อาศัยอยู่ในประเทศเอธิโอเปีย ฝ่ายสตรีมีธรรมเนียมการนำไม้กลึงแผ่นบาง หรือแผ่นกลมดินเผารูปทรงกลม หรือรูปทรงจอบ นำมาไว้ที่ริมฝีปากล่าง โดยการเจาะและใส่แผ่นดังกล่าว ยิ่งแผ่นโคยิ่งเพิ่มความสวยงามให้กับตนเอง

ภายหลังการดัดแปลงใส่ริมฝีปากนี้ พัฒนาไปในหลายมิติ

๑. บ่งบอกสถานะทางสังคมและชนชั้น

๒. เลี่ยงการถูกจับตัวไปเป็นทาส

๓. มีการเพิ่มใส่แผ่นไว้ที่ริมฝีปากบน เพื่อจุดประสงค์ทางสังคม

ต่อมาไม่มีแต่เฉพาะสตรี หากแต่บุรุษก็เริ่มทำการใส่กัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 07 ก.พ. 12, 13:48

จานแผ่นโตแบบนี้ เจาะบนและล่าง งามสง่ามาก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 07 ก.พ. 12, 13:54

ภาพและเรื่องจาก Lips Plate

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 07 ก.พ. 12, 14:06

ชาวป่าเผ่ากินคน กลุ่มหนึ่งนิรเวณป่าปาปัวนิวกินี มีวัฒนธรรมความงามที่เป็นเอกลักษณ์ที่ซ่อนไว้ภายใน นั่นคือ การเหลาฟันให้แหลมคม โดยการเหลาฟันจะใช้ตะไบเหลาฟันให้แหลมเข้าไว้ ยิ่งแหลมเท่าไร ยิ้มให้เห็นฟันยิ่งงามนักแล

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์