เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 45184 สวยวิบาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 31 ม.ค. 12, 10:30

น่าจะมีสาวใจถึงยอมผ่าตัดเอาซี่โครงออกไปจริงๆนะคะ   ดูจากรูปพวกนี้ เป็นรูปถ่ายเก่าสมัยนั้น
เอาไว้คุยเรื่องนี้กันต่อ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 01 ก.พ. 12, 13:26

เอวอย่างที่อาจารย์เทาชมพูนำภาพมาให้ชมกันนี่แหละครับ
สาวใจถึงที่ซี่โครงล่างไม่เหลือแล้วขนานแท้  รูดซิบปาก รูดซิบปาก

หลายคนคงสงสัยว่าการผ่าตัดซี่โครงส่งผลอะไรกับขนาดเอวของคนเราบ้าง
เรามาดูภาพกันชัดๆครับ... ว่าซี่โครงของมนุษย์เราหน้าตาเป็นอย่างไร

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 01 ก.พ. 12, 13:49

ง่ะ... ผมโพสต์ภาพผิดครับ
แต่จะว่าไป... กระดูกซี่โครงของสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมชนิดไหนๆ
ก็มีความคล้ายคลึงกันอยู่นะครับ... เพราะเราเป็นญาติๆกัน
ถึงจะต่างกันไปบ้างตามรูปร่าง และถิ่นอาศัยของเจ้าของร่างกายก็เถอะ

กลับมาเรื่องคนกันดีกว่า
กระดูกซี่โครงของคน มี 12 คู่ หรือ 24 ซี่ครับ

10 คู่บนยึดติดกับกระดูกสันหลังทางด้านหลัง
และเชื่อมต่อกับกระดูกอกไก่ทางด้านหน้า
ซี่โครงบนพวกนี้ทำหน้าที่ปกป้องอวัยวะภายในทั้งหลาย
ไม่ให้ถูกกระทบกระเทือนจากแรงกระแทกภายนอก

ส่วน 2 คู่ล่างเป็นกระดูกซี่โครงลอย
ทำหน้าที่เสริมความแข็งแรงทางด้าหลัง
(สงสัยจะเพราะธรรมดามนุษยชาติ
คนที่ชอบแทงกันข้างหลังมีเยอะกว่าข้างหน้าแยะ เหอะๆ)

และอีกหน้าที่หนึ่ง คือ ช่วยประคองให้ซี่โครงอีก 10 คู่บน
อยู่ในรูปร่างที่พวกมันควรจะอยู่
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 01 ก.พ. 12, 14:00

การใส่ corset โดยทั่วไป แรงรัดตัวจาก corset
จะส่งผลให้กระดูกซี่โครงทั้ง 2 ซีก หนีบตัวเข้าหากัน
(เหมือนในภาพที่ผมลงไว้นี่แหละครับ)

แต่จะหนีบตัวเข้าหากันสักแค่ไหน เจ้ากระดูกซี่โครง 2 คู่ล่าง
ที่ลอยเท้งเต้งอยู่กลางหลังของคนใส่
ก็ยังเป็นอุปสรรคค้ำอยู่... เหมือนก้างชิ้นบะเริ่ม
เอวที่ถูกบีบเข้าหากันเลยยังไม่คอดไม่กิ่ว
หุ่นคุณนายไม่กลายเป็นนาฬิกาทรายสมใจสาวๆเสียที

คุณหมอหัวใสจำนวนหนึ่งก็เลยยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือ สาวๆไฮโซพวกนี้
โดยการ 'ตัด' เอากระดูกซี่โครง 2 คู่ล่างนั่นออกไป
บางครั้ง 2 คุ่ล่างยังไม่พอ กระดูกซี่โครงคู่ที่ 10 ก็จะถูกตัดออกไปด้วย
เพื่อให้ corset จะได้ทำงานได้อย่างเต็มที่...
เหมือนทรัพย์ที่คุณหมอจะได้จากสาวๆพวกนี้อย่างเต็มที่ไงครับ เหอๆ

ในภาษาอังกฤษมีคำชมรูปร่างของผู้หญิงว่า 'hourglass figure'
โดยทั่วไปแปลว่ารูปร่างเหมือนนาฬิกาทราย....
ใช้เรียกคนที่รูปร่างดี มีอก มีสะโพก แต่เอวคอด

แต่พอมาคู่กับหุ่นชวนสยองของคุณป้าคนนี่แล้ว...
มีใครกลัวเอวป้าแกจะหักคาที่เวลาลมแรงๆพัดใส่บ้างไหมครับ?
ผมคนนึงล่ะ ที่แอบหวั่นอยู่ในใจลึกๆ เหอๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 01 ก.พ. 12, 14:21

รูปซี่โครงย่างในค.ห. 31 ชวนให้หิวมากค่ะ

ดิฉันกำลังจะเอารูปผู้หญิงข้างบนนี้มาให้คุณติบอดูพอดี    เธอเป็นชาวอเมริกันชื่อ Cathie Jung   หนังสือสถิติโลกกินเนสบุ๊ครับรองว่าเป็นผู้หญิงเอวเล็กที่สุดในโลก    ตัวจริงเป็นคุณยายวัย 74 สูง 172 ซ.ม. หรือ 5 ฟุต  8 นิ้ว    เวลารัดเฝือก  ขนาดเอว  38.1 ซ.ม. หรือ 15 นิ้ว  แต่ถ้าถอดเฝือกวัด จะยืดออกมาเป็น 53.34 ซ.ม. หรือ 21 นิ้ว
ขนาดวัดเอวธรรมชาติ   ไม่ได้รัดคอร์เซ็ตต์  ก็ยังเล็กกว่าสาวๆสมัยนี้อยู่หลายนิ้ว

คุณยายให้สัมภาษณ์ว่าเดิมเคยมีเอวขนาด 26 นิ้ว  แต่เธอหันมาใส่เฝือกรัดทรงตลอด 24 ช.ม.   เวลานอนก็ไม่ถอด  นอนมันทั้งยังงั้น    เอวก็เลยลดลงเหลือ 15 นิ้วในที่สุด    แต่เธอไม่ได้บอกว่าเธอไปเอาซี่โครงออก  แค่มีข่าวลือเท่านั้นเอง
แต่ดูจากกายภาพ สงสัยจริงๆว่าซี่โครงคุณยายยังอยู่ครบรึเปล่า  

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 ก.พ. 12, 14:30

สงสัยเหมือนอาจารย์เช่นกันครับ..
ดูจากภาพแล้วถ้าขออนุญาตเดาว่าถ้าคุณยายเธอยังมีซี่โครงอยู่
น่ากลัวซี่โครงของคุณยายจะฝ่อ หรือไม่ก็อ่อนแอลงมากแล้วเป็นแน่แท้
ถึงได้ยอมให้เฝือกรัดเครื่องในเข้าไปได้มากมายถึงเพียงนั้น
ตับ ไต ไส้ พุง ม้าม ปอด และหัวใจของคุณยายคงอยู่กันอย่างอบอุ่นพิลึกนะครับ

เรื่องผ่าตัดเอาซี่โครงออกไป ผมลองถามเพื่อนๆหมอบางท่านดูแล้ว
เขาว่าตราบใดที่ยังไม่ได้ลองคลำ หรือ X-ray ดูน่าจะตอบลำบาก
แค่เดาจากรูปร่างไม่เรียกว่ามั่นใจได้ 100% ครับ... เหอ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 ก.พ. 12, 14:43

เอามาให้ดูอีกคนค่ะ 
เธอเป็นซูเปอร์โมเดลในยุค 1950s    ชื่อ Betty Brosmer  หุ่นนาฬิกาทรายอย่างเธอเป็นยอดนิยมในสมัยนั้น   เป็นแบบที่หนุ่มๆฝันถึงและสาวๆอยากจะมีบ้าง
แต่ดูแล้ว  ซี่โครงน่าจะอยู่ครบนะคะ  เพียงแต่รัดเอวเข้าไปเต็มเหนี่ยวเท่านั้นเอง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 01 ก.พ. 12, 23:57

แม่คนใหม่นี่เธอเจ้าเนื้อไม่ใช่น้อยเลยนะครับอาจารย์
เห็นทีขึ้นลิฟต์ตัวเล็กๆไม่น่าจะได้... หน้าอกหน้าใจคงใหญ่คับลิฟต์

หุ่นสาวแบบที่อาจารย์นำมาให้ชมกันคนนี้
ค่อนข้างจะเอนไปทางอเมริกันมากแล้วครับ
ก่อนหน้านั้น สักต้นๆคริสต์ศตวรรษที่ 20 เห็นจะได้
มีอยู่พักใหญ่ๆที่สาวๆใส่ corset
เพื่อให้ได้มามากกว่า 'เอว' และ 'หน้าอก'
พวกเธอต้องการ 'สะโพก' ด้วย!!!!
เห็นแล้วอยากเอาแก้วไวน์ไปวางบนสะโพกพวกเธอจัง!

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 02 ก.พ. 12, 10:43

เรื่องน่าตกใจอย่างหนึ่ง คือ
ทุกวันนี้ นอกจากสาวๆจะใช้ corset กันแล้ว
ว่ากันว่าหนุ่มๆที่ยังใช้ corset กันอยู่ ก็มีมากพอๆกับสาวๆครับ

หนุ่มที่ว่านี่ไม่ใช่หนุ่มใจสาว อยากเป็นสาว
หรือไปทำสาวมาเรียบร้อยแล้วแต่อย่างใดนะครับ...
แต่เป็นหนุ่มที่ต้องการให้หุ่นตัวเองเป็นรูปตัววีสวยๆ
เช่น นายแบบ หรือ นักกล้าม ที่ต้องโชว์หุ่นตัวเองล่ะครับ

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 02 ก.พ. 12, 10:56

อุ้ยตาย..ว้าย กรี๊ด...ทำไปได้!!!
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 02 ก.พ. 12, 17:00

หมดเวลาสนุกแล้วสิ...เดี๋ยวคุณ : D : D จะเชื่อที่ผมอำเล่นจริงๆ...
Corset แบบที่หนุ่มๆเขาใส่กัน ส่วนมากหน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ
เขาว่าเอาไว้รัดชายโครงล่างให้เพรียวงาม หุ่นเป็นตัว 'V' ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 02 ก.พ. 12, 21:47

Betty Brosmer ไม่ใช่นางแบบแสดงแบบเสื้อ  แต่เป็นนางแบบภาพ พิน-อัพ  ค่าจ้างแพงที่สุดในทศวรรษ 1950s ค่ะ 
สัดส่วนของเธอ 38-18-36  นิ้ว     
คำว่า pin-up   หมายถึงภาพถ่ายผู้หญิงสวยเซกซี่ ที่ตัดจากแมกกาซีน หรือถ่ายเดี่ยวๆโดยเฉพาะ  หนุ่มๆนิยมนำไปติดฝาผนังหรือด้านในตู้เสื้อผ้าเอาไว้ดู  อาจเป็นดารานักแสดง หรือนางแบบอาชีพก็ได้   
ส่วนผู้หญิงนุ่งกระโปรงที่เหมือนเอาโต๊ะใส่ไว้ด้านหลังกระโปรง  เป็นชั้นในชนิดหนึ่งเรียกว่า bustle   ก่อนหน้านี้มี crinoline หรือโครงชั้นในที่เราเรียกว่าสุ่มไก่  เพราะหน้าตาเหมือนสุ่มไก่จริงๆ  นุ่งด้านในกระโปรงดันชั้นนอกให้พองบานออกไป    ต่อมาแฟชั่นเปลี่ยนจากสุ่มไก่ที่บานทั้งตัว มาเป็นผ่าซีกเหลือเฉพาะด้านหลัง   เรียกว่า bustle (อ่านว่าบัซเซิล)
ผู้หญิงที่สวมบัซเซิล เดินไปไหนก็เหมือนผ่าโต๊ะครึ่งซีกติดบั้นท้ายไปด้วย     แต่ร่างกายไม่ได้ถูกดันหรือบีบรัดอย่างคอร์เซ็ตต์    เพียงแต่เวลานั่งคงทุลักทุเลอยู่บ้าง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 05 ก.พ. 12, 01:59

รู้จักเจ้า 'Corset' กันมาบ้างแล้ว
เรามารู้จัก 'ความงามบนถนนสายวิบาก' อีกชนิดหนึ่งกันดีกว่าครับ

ความงามชนิดนี้เป็นความงามของคนที่เห็นว่า 'ความสูง คือ ความงาม'
แน่นอนว่าโดยธรรมชาติ... ความสูงของมนุษย์แต่ละคนถูกกำหนด
โดยเหตุปัจจัยหลายประการ ตั้งแต่ อาหารการกิน, พันธุกรรม,
สิ่งแวดล้อม หรือ สภาพวิถีชีวิต-ความเป็นอยู่ของเจ้าของสังขารนั้นๆ

แต่ธรรมดามนุษย์โลก... ที่หลายคนไม่เคยพอใจในสิ่งที่ตัวเองมีอยู่
คนที่ไม่พอใจในระดับความสูงของตัวเองหลายคน
เลยต้องมาพึ่ง 'วิธีเสาะแสวงหาความงามชนิดนี้' กัน

แม่สาวคนนี้อายุอยู่ในวัย 20 ต้นๆ
เธอเพิ่มความสูงของเธอได้มากถึง 14 ซ.ม. ในเวลาราวปีเศษ....
เรียกว่าจากกระปุกตั้งฉ่ายกลายเป็นนางแบบเลยก็คงจะได้
เดากันได้ไหมครับ ว่าวิถีทางไหน
ที่ถนนสายความงามบนแดนวิบากเข้ามาช่วยเปลี่ยนแปลงเธอไป???
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 ก.พ. 12, 11:05

นึกไม่ออก  ผ่าตัดหรือคะ
คงไม่มีเครื่องมืออะไรที่ยืดขาให้ยาวออกมาได้

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 05 ก.พ. 12, 15:41

อาจารย์เทาชมพูดเดาถูกทางแล้วครับ
เป็นการผ่าตัดชนิดหนึ่ง...
แต่แค่ผ่าตัดธรรมดาจะไปยืดกระดูกอะไรคงไม่ได้

การผ่าตัดชนิดนี้ เลยเป็นการผ่าตัดชนิดพิเศษ
เรียกเป็นภาษาวิชาการหน่อยๆ ว่า 'limb lengthening operation'
หรือ แปลเป็นภาษาไทยว่า 'การผ่าตัดยืดระยางค์' ครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์