เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 8406 ลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องไกรทองตอนที่ ๔ พระเอกผู้ร้ายใครตายตอนจบ..ได้รู้กันเสียที
แม่ยกเจ้าเก่านะคะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 29 เม.ย. 01, 23:30

พ่อไกรจ้ะ ...ไม่รู้จะทำยังไง  หาวิธีไม่ได้
คืนกำไร ให้แม่ยกบ้างก็ได้นะจ๊ะ
ไม่ต้องไปลอกวิธีการเก่าๆ ให้หลวง เขาจับได้ไล่ทัน
แบบนั้นมันเชยแล้ว..
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 30 เม.ย. 01, 22:07

สาธุ อนุโมทนาด้วยครับ

เอ้า นางเอกว่ายังไง พ่อไกรทองเขาตีขลุมเสร็จสรรพแล้ว จะไปกะเขาจริงรึเปล่า หรือจะยังไงก็ว่ามา ปู่จะได้กลับไปนอน (อ้าปากผึ่งแดด) ต่อ
ตะเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 02 พ.ค. 01, 11:12

อนุโมทนาด้วยค่ะ คุณพลายงาม

ฟังสำนวนท่านปู่..........แล้วตัวหนูสงสัยหนัก
เหมือนปู่ไม่สนนัก........ถ้าหนูไม่รักปู่ก็นอนเล่นต่อ
อย่ากระนั้นเลยนะคะ.....เด๋วเรื่องจะค้างๆคาๆ
พ่อพลายท่านก็ขอลา.....พ่อไกรเงินหนานึกว่าเป็นต่อ
หนูเองก็หยิ่งเรื่องเงิน.....จึงขอเมินพ่อไกรทองแท้
ขอถามตะเข้แก่ๆ..........ไม่แยแสไกรทองคนหล่อ
ถ้าหนูขอเป็นหลานรักพิทักษ์ปู่......ให้ดูกระชุ่มกระชวย
ปูจะถือว่าปู่ถูกหวย..........หรือปู่จะรีบม้วยไม่รั้งรอ?
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 02 พ.ค. 01, 13:50

อืม งานนี้ เงินหรือจะมาสู้ เมื่อสาวเจ้าท่านหันไปสนใจ ตะเข้ชะแรแก่ชรา เข้าซะแทน
พ่อไกรท่าจะต้องช้ำใจล่ะครับ เมื่อไกรทองฉบับเรือนไทย เป็นตะเภาทอง หันมาดำน้ำลงไปหาท่านชาละวินซะเองแล้วงานนี้ แต่ปู่ชาละวิน เห็นเภาทองในชุดว่ายน้ำจะหัวใจวายอีกรอบหรือเปล่าล่ะครับงานนี้ ใครจะรู้
ไกรทองแท้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 02 พ.ค. 01, 23:05

ไกรทองพูดไม่ออกได้แต่กลอกหน้า
ตะเภาทองน้องจ๋ามาทำกันได้
ทิ้งคนไปหาเข้ ทำพี่เป๋นะน้อง
เจอตะเข้หุ้มทองเข้าแล้วหรือยังไง
อยากไปก็ตามใจเจ้าพี่ไม่เว้าวอน
คอยท่านปู่ม้วยมรณ์ค่อยจรกลับมาใหม่
เจ็บใจนักหนาแพ้คุณตาหนังเหนียว
ไกรทองหน้าเซียว...ขอลาสาวเปรี้ยวถึงใจ...
เตร๊ง...โอด...เชิด...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 02 พ.ค. 01, 23:51

เฮ้ย....!
ผมเป็นตัวสแตนด์อินนะครับ จริงๆ เป็นตัวประกอบ เล่นบทสำรองแทนผู้ร้าย ไหงกลายเป็นพระเอกไปได้หว่า....งง

จริงๆ น่ะนึกถึงบทตอนผมถูกหอกไว้แล้วด้วยซ้ำ สุวรรณหงส์ถูกหอกอย่าบอกใคร บอกใครก็บอกใคร... กะจะโอดครวญให้นางเอกน้ำตาตกเชียวแล้วค่อยตาย เออ... ลิเกเรื่องนี้ตะเภาทองดำน้ำลงมาหาตะเข้จริงๆ ด้วยแฮะ ตะเภาทอง 2001 เปรี้ยวจริงๆ แต่เปรี้ยวยังงี้ปู่ชอบ กระชุ่มกระชวยดีนะจ๊ะ...

ตกลงเทียนชัยระเบิดน้ำเลยไม่ต้องใช้กัน วิมาลาก็เลยไม่ได้กะไกรทอง อ้อ- ที่จริงไม่ต้องได้กับไกรทองก็ได้ เพราะชาละวันยังไม่ตายนี่นา แค่หนีไปราชการเฉยๆ เดี๋ยวก็กลับ ตะเภาทองก็ไม่ได้ถูกขังในถ้ำแต่สมัครใจลงมาหาปู่เอง ยังงั้นเศรษฐีเมืองพิจิตรก็ได้ลูกเขยเป็นจระเข้เจ้าน่ะสิ เอ๊ะ - ปมปัญหาก็เคลียร์หมดแล้วนี่

สักวา ดาวจระเข้ ก็เหหก
ศรีษะตก หันหาง ขึ้นกลางหาว...

เป็นบทสักวาของเก่าครับ จำได้แค่นี้เอง แต่จำได้ด้วยว่าบทนี้ครูท่านถือเป็นบทลา เพราะเล่นเพลงสักวากันมาทั้งคืนจนดาวจระเข้จะตกแล้วนี่แปลว่าดึกมากแล้ว ต้องลาวงเพลงกันที

เอาใหม่ ขยายขี้เท่อแต่งเพิ่มเองหน่อย
...สักวา ดาวไอ้เข้ ก็เหหก
ศีรษะตก หันหาง ขึ้นกลางหาว
เวลาเลื่อน เลยลับ ไปกับดาว
ถึงยามคราว นาฬิกา ลาลิเก
ปู่ขอลา ไปนอน หนุนตักอุ่น
รื่นละมุน สวาทคน ปนจระเข้
ขอบพระคุณ ทุกท่านมา ร่วมฮาเฮ
ให้กิ๊บเก๋ ยูเรก้า ทั่วหน้า เอยฯ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 03 พ.ค. 01, 03:06

เฮ้อ ช่างน่าสงสารพ่อไกรจริง ๆ ผมจะต้องขอประท้วง คุณโต้โผแล้วล่ะครับ คราวที่แล้ว ผู้แสดงคนเดียวกัน เป็นร้อยตรี พร้อม ก็ได้ทั้งสาว เครือฟ้า แล้วก็กลับไปคืนดีกับแฟน
ตอนเล่นกระทู้เพลง ท่านก็ได้เปรียบ จะคว้าเอานางเอกของกระทู้ไปได้หลายครั้ง เพียงแต่ตอนหลังหักมุมไปนิดหน่อยเท่านั้นเอง
มาลิเกเรื่องนี้ ขนาดขอไปเล่นบทท่านปู่ก่อน ยังสามารถกลับมาเป็นพระเอกแถม มนต์ขลังขนาดให้น้องตะเภาทองลงไปหาได้เองเลยนะครับเนี่ย ผมเนี่ยแสนจะน้อยใจแทนตัวเอง เอ้ย แทนพ่อไกรทองและชาละวันแจ้ง ที่ลงทุนเล่นถึงสองบท ก็ยังไม่เคยชนะใจนางเอกจริง ๆ  คุณโต้โผครับ หาละครให้ พระนาย เอ้ยไม่ใช่ พระเอกแจ้ง ได้สมหวังบ้างสิขอรับ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 03 พ.ค. 01, 07:42

พ่อพลายงามก็จะออกบวชแล้ว ตกลงสุดท้ายใครจะคว้าพี่น้องสองศรีไปได้ครับบอกหน่อย
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 03 พ.ค. 01, 08:44

อ้าว คุณพระนาย  ทำไมมายกป้ายประท้วงโต้โผล่ะคะ  ผิดคนแล้ว
 แม่ตะเภา เธอเป็นคนเลือกตอนจบเองค่ะ
ลิเกวิกนี้ จบยังไง ไม่มีใครรู้  เท่าที่รู้คือดาราในสังกัดมักจะชอบคลานออกนอกกระด้ง  
โต้โผจับใส่กระด้งไม่ไหวต้องปล่อยเลยตามเลย

คนจะรักกัน...ผูกพันหมายมั่นลงไป...จะบุกน้ำลุยไฟปล่อยให้เขาไปตามปรารถนา...

เป็นอันว่าแม่ตะเภาก็สวมชุดดำน้ำลงไปอยู่ในถ้ำแล้วหนึ่งคน   ตะเภาแก้วจะว่ายังไงยังไม่เห็นโผล่มาบอก
รู้แต่ว่าตอนนี้ท่านปู่กระชุ่มกระชวย   คงไม่ยอมคืนกลับไปสวมชุดมัมมี่แล้วมั้ง
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 03 พ.ค. 01, 12:36

คุณพระนายอย่าทำเป็นน้อยอกน้อยใจ (แทนคนอื่น แน่หรือเปล่า) หรือยกป้ายประท้วงโต้โผเลยค่ะ
คุณพระนายเล่นเรื่องไหนก็คงแห้วทุกเรื่องนะคะ เพราะคุณนกยูงคุมแจทุกฝีก้าว  ไปไหนไม่รอด
นางเอกเค้าฝากมาบอกว่า เค้ากลัวตาย  อ่ะค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 18 พ.ค. 01, 16:57

Hello... anyone home ??!!
ไม่มีใครอยู่.. ค้นหาสมบัติในถ้ำดีกว่า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์