เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8415 ลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องไกรทองตอนที่ ๔ พระเอกผู้ร้ายใครตายตอนจบ..ได้รู้กันเสียที
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 18 พ.ค. 01, 04:57

สืบเนื่องจากกระทู้

href='http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=444'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=444

/>
ลิเกตอนสามที่ผ่านมา...................เกือบเข้าโคม่าตอนท้าย
/>
เพราะชาละวันผู้ร้าย.....................อยู่ๆก็หายไม่ยอมมา
/>
มาแล้วก็มาลับ.............................ลาแล้วไม่กลับมาใหม่
/>
โต้โผเกือบหัวใจวาย....................พ่อต๊องชายติดเอ็นท์ศรีธัญญา
/>
แม่เลื่อมลายหายไปเที่ยว..............เที่ยวลัดเลี้ยวแกรนด์ขย้อน
/>
พลายงามก็มัวต่อกลอน ...............ยังไม่จรกลับมาหา
/>
ตะเภาแก้วตะเภาทอง..................ทั้งพี่น้องไม่รู้อยู่ไหน
/>
ท่านปู่เลยทนไม่ไหว....................ต้องชุบกายใหม่เปลี่ยนหน้า
/>
เป็นตะเข้หนุ่มชาวะริน..................ออกจากถ้ำหินมาพิจิตร
/>
จะโชว์ฝีมือสุดฤทธิ์..................... สาวๆคอยกรี๊ดนะเจ้าขา
/>
ลิเกไกรทองของแท้หรือปลอม.......แม่ยกนั่งล้อมอย่ากระพริบตา

/>
เชิญเดินเรื่องลิเกตามใจชอบค่ะ    จบยังไงโต้โผก็ไม่รู้เหมือนกัน
(ก็เหมือนทุกครั้งละค่ะ)
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 11:43

มาคอยจ้องมองหา ชาละวัน ขอรับ
เมื่อไหร่จะมาสู้กันหนอ ?
หนูเลื่อมฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 12:50

พี่ชาละวัน เอ๊ย ท่านปู่ชาวะรินขา  วิมาลาทำโจ๊กชามใหญ่มาให้แล้วค่ะ  จะได้ไม่ต้องเคี้ยว  เดี๋ยวจะไปสู้พ่อไกรทองมะหวาย   วิมาลาเก็บนำ้ดองท่านปู่ไว้ให้ด้วยค่ะ  เผื่อจะเอาไปทำนำ้จิ้มสุกี้หลังจากเสร็จศึกแล้ว
แม่ยกเจ้าเก่าค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 13:32

ถ้าเป็นท่านปู่ ชาวะริน ท่านเพิ่งปรุงโจ๊กหม้อใหญ่ แจกกินกันทั่วไม่ใช่หรือคะ  เห็นว่ากะลังจะปรุงหม้อใหม่ ขยันจริงๆๆ ไม่เข็ดซะที..

โจ๊กหม้อก่อน ก็ชวนใครต่อใครไปร่วมปรุงด้วย
รสชาต ยังกร่อยอยู่เลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 18:25

คุณแม่ยกเจ้าคะ
กุ๊กปรุงโจ๊กเจ้าที่ว่า...ง่า...เห็นจะเป็นท่านชาตัวจริง  คนละคนกะท่านปู่ชาในวิกนี้ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 18:46

ระนาดถอยไป เปลี่ยนเอาปี่เข้ามาแทน - เอ้า -พ่อคนปี่ เป่าเพลงไหว้ครูมวยไทยก่อนนะแล้วค่อยทำเพลงเชิดทีหลังตอนชกกันจริงๆ
....อี๊แอแอแอ่แอแออี๊....
นี่... ท่านี้เขาเรียก... พรหมสี่หน้า.... มณโฑนั่งแท่น.... จระเข้ฟาดหาง...หนุมานถวายแหวน...  ดาวเทียมนั่งเมือง...  สิบแปดมงกุฏถวายพันธบัตร .... โกโบริกำสรวล .... เอ สองสามท่าหลังนีไม่มีในแม่ไม้มวยไทยนี่หว่า???

....มุมแดง พลายงาม ศิษย์ขุนไกร
มุมน้ำเงิน ชาวะลิน ล. ลิเจียยิม....
เอ้า พักคั่นเวลา (แค่ไหว้ครูโชว์ปู่ก็ชักจะหอบแล้ว- แฮ่กๆ) แม่ยก พ่อยก อาเสี่ยแอนตาซิล ขึ้นมาคล้องมาลัยให้สร้อยทองกันก่อน เอาสร้อยทองจริงนะครับ นำหนักไม่ถึง 2500 ตันก็ได้ แต่ขอให้เป็นทองจริง ทองกระดาษไม่เอา
แม่ค้าไก่ย่าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 19:19

แล้วไมโครฟิล์ม  กะพันธบัตรกงเต๊ก แผ่ยละ ๑๐๐ ล้าน ใช้ได้ในเมืองบาดาล...เอามะล่ะพ่อชามะลิ
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 20:17

ลิเกเรื่องนี้ถ้ามาดูตอนสี่เลยนี่ จะตามทันมั้ยคะ
^________^
ไกรทอง2001ออกจะตัวละครโมเดิร์นนะคะ
คุณโต้โผ...
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 21:43

ก็พระเอกนางเอกวิกนี้   คัดเลือกมาแต่วัยจ๊าบทั้งน้านนนนี่คะ   คุณอำแดงริน
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 07:58

เอาแบรนด์อัดเม็ดมาฝากทั่นปู่เจ้าค่ะ  สู้สู้นะเจ้าคะ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 11:31

ชายต๊องสอบเสร็จจึงรีบแจ้นเข้ามา
โอ้....ท่านปู่เจ้าขา(ฮิๆๆ)ฟื้นชีพตั้งแต่เมื่อไหร่
ชายต๊องเข้ามาเชีนร์ท่านปู่จนสุดใจ
แต่ท่านปู่ไปไหนทำไมยังไม่เข้ามา
ท่านปู่ขอรับเดี๋ยวนี้ที่ถ้ำลิเจีย
ชายล่ะเบื่อแสนเบื่ออะไรกันนักหนา
ปู่เข้าไปทำพิธีเจออะไรมั่งก็บอกมา
ทองคำเงินตราเอามาเผื่อด้วยละกัน
ถ้าปู่เจอทองชายรับรองสาวๆกรี๊ด
พลายงามก็คงชิด-ซ้ายไปไม่เป็นท่า
จะเป็นตองเก้า ตะเภาทอง ตะเภาแก้ว
รับรองไม่คลาดแคล้วปู่ชาฯแน่นอน
 ฮิๆๆๆๆท่านปู่หลานมาเชียร์ท่านปู่น้อยขอรับ
สตาร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 17:55

เอาเพลงเกี่ยวกับดาวมาฝากปู่ที่เอ่ยถึงดาวๆ ข้างบน
เป็นเพลงออกแขกลิเกที่เคยได้ยินมานานมากแล้ว ใครเคยได้ยินบ้าง
เนื้อร้องเป็นทำนองนี้

...เด่นดาริกาประดับฟ้าศิวิไล
หมดจดสดใสเร้าใจไม่รู้เลือน
โอ้หมู่พรรณรายดุจสหายล้อมเดือน
หมู่ดาวขาวเกลื่อนเปรียบเสมือนดารณี...

ฮ่ะ..ฮะ..ฮะ..ฮะ..ฮา..(สร้อยเพลงเป็นเสียงร้องแบบแขก)
ตะเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 18:20

นุ่งกระโจมอกมานั่งเล่น....แลเห็นชาละวันตัวใหม่
ลีลากิ๊บเก๋เท่กว่าใคร.........มองไกลไกลนึกว่าวิลลี่
ชะเง้อจ้องมองอีกหน......หัวใจหล่นวูบเลยหนา
ที่แท้ตะเข้ชรา................ปู่พันตาคนดี๊ คนดี
ถึงแปลงกายมาซะหนุ่ม....ก็ยังกลุ้มด้วยความเป็นห่วง
อายุจะไม่ยืนเพราะฝืนดวง...สังขารจะลาล่วงเอาแถวนี้
ขนาดเจ๊เลื่อมยังรู้ทัน........ขมีขมันตามมาประคบประหงม
หวั่นปู่แดดิ้นสิ้นลม...........ตอนเจอนางเอกตาคมที่นี่
เภาทองเลยยังรีรอ............ต้องขอดูท่าชาละวันตัวใหม่
แค่ไหว้ครูยังร้องไปหอบไป...แล้วจะคาบหนูไหวหรือพี่
กลับไปคิดใหม่ได้นะปู่.......กลัวจะสู้แรงหนูไม่ไหว
เตือนมาเพราะว่าห่วงใย....เดี๋ยวเสียชื่อตะเข้ใหญ่..ไฟไม่มี
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 19:35

ไฟไม่มี ก็รอหนูมาชาร์จให้อยู่นี่แหละจ้ะ ฮะแอ้ม..
แต่อย่าชาร์จแบตให้ผิดขั้วเหมือนท่านนายกฯ นะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 21:07

ใครมาร้องท้าหยามหมิ่น.........โถท่านปู่ชาละวินคนเก่ง
บอกมาสู้กันแบบนักเลง..........พลายงามก็ไม่เกรงใจปู่
ถ้ำลิเจียไม่มีทองคำ........ท่านปู่ยังย้ำไม่หมดหวัง
พันธบัตรคราวก่อนก็เอวัง.........หรือท่านปู่ยังไม่อดสู
โถยังจะมาร้องท้า............ท่านปู่ชรามากแล้ว
อายุยังมากกว่าพ่อพลายแก้ว..........สู้กันคงเหมือนแมวกับหนู

แต่เพื่อความสงบ........พลายงามต้องรบท่านปูดู......เตร้งงง....

บทเจรจา....
ท่านปู่หนอท่านปู่ โถไม่เจียมสังขาร จะมาสู้กับตัวข้าพเจ้า อันการศึกครั้งนี้ ข้าพเจ้าเห็นทีจะหลีกเลี่ยงไม่ได้ ยังไงต้องสู้กันให้รู้แพ้รู้ชนะ โถท่านปู่ แค่ไหว้ครูก็หอบแล้ว จะไหวเหรอเนี่ย อิอิ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์