เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9749 สตรีที่เป็นผู้แทนพระองค์ ในการพระราชทานน้ำหลวงอาบศพ ป้าจุ๊ จุรี คือใครครับ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

เมื่อ 27 ม.ค. 12, 15:49

อยากทราบว่า สตรีท่านนั้น คือใคร มีตำแหน่งใดในราชสำนักครับ

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงhttp://www.youtube.com/watch?v=x2m3f839E9U
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ม.ค. 12, 16:00

ท่านคือหม่อมปริม บุนนาค ค่ะ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ม.ค. 12, 17:27

ขอบคุณมากครับ คุณเทาชมพู ไม่ได้เห็นหม่อมปริมนานมากเเล้ว เมื่อก่อนเคยเห็นท่านในทีวี แต่จำไมไ่ด้ว่า รายการหรือว่าละครเรื่องอะไรเพราะนานมากแล้ว

ท่านยังดูสง่าสมเป็นหม่อมของเสด็จพระองค์ชายใหญ่ และสตรีจากสายสกุล บุนนาคเลยนะครับ ทั้งๆท่านอายุจะ 90 แล้ว...
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ม.ค. 12, 17:57

เห็นท่านมาตั้งแต่เด็ก ในข่าวและเรื่องราวเกี่ยวกับหนังของ อัศวินภาพยนตร์
ที่มีเสด็จพระองค์ชายใหญ่ทรงเป็นผู้กำกับการแสดง ส่วนท่านเป็นผู้อำนวยการสร้าง
คล้ายกับ เสด็จพระองค์ชายเล็ก และ หม่อมอุบล ยุคล แห่งละโว้ภาพยนตร์

ปริม บุนนาค       ในโปสเตอร์หนังเรื่อง เป็ดน้อย ของอัศวินภาพยนตร์
  อำนวยการสร้าง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ม.ค. 12, 18:25

เคยเห็นรูปท่านสมัยเป็นนางเอกภาพยนตร์  หน้าหวาน ตาคมกริบ   แต่งตัวทันสมัย
เห็นครั้งแรก บอกตัวเองว่าสวยจนไม่อยากเชื่อว่าผู้หญิงสมัยก่อนโน้น  ที่ไม่มีศัลยกรรม ไม่มีเครื่องสำอางมากมายอย่างปัจจุบัน  จะสวยได้ขนาดนี้

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ม.ค. 12, 21:22

หม่อมปริม  บุนนาค ไม่ได้เป็นผู้แทนพระองค์ในการเชิญน้ำหลวงไปอาบศพคุณจุรี  โอศิริ
คงเป็นแต่ผู้ที่เจ้าภาพได้เชิญให้เป็นผู้อาบศพคุณจุรี  โอศิริ ด้วยน้ำหลวงเท่านั้น
การอาบศพด้วยน้ำหลวงนั้น  ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นผู้แทนพระองค์เสมอไป
ใครก็ได้ที่เจ้าภาพมีความเคารพนับถือก็สามารถเชิญให้เป็นผู้อาบน้ำศพได้
หากเป็นผู้แทนพระองค์ต้องมีหมายรับสั่งของสำนักพระราชวังกำหนดมาเป็นลายลักษณ์อักษร
แม้แต่คนเชิญพวงมาลาหลวง พวงมาลาพระราชทานของเจ้านาย มาวางที่หน้าศพ
ก็ต้องมีหมายรับสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรด้วยเหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ม.ค. 12, 21:30

คุณเจ้าของกระทู้คงจะเข้าใจจากข่าวนี้ละมังคะ

ที่วัดมกุฏกษัตริยารามราชวรวิหาร  เมื่อเวลา 16.30 น. วันที่ 26 ม.ค. 55 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ  พระราชทานน้ำหลวงอาบศพ และหีบก้านแย่ง ให้แก่ นางจุรี โอศิริ พร้อมทรงกรุณาโปรดเกล้าฯให้หม่อมปริม  บุนนาค เป็นประธานในพิธีพระราชทานน้ำหลวงอาบศพ ในครั้งนี้

ต่อมา คุณจันทนีย์  ธนรักษ์ รองราชเลขาธิการอัญเชิญพวงมาลาพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถพร้อมด้วยพระบรมวงศ์ศานุวงศ์  ทั้งนี้สร้างความปลื้มปิติให้กับครอบครัว โอศิริ และโกมารชุน เป็นอย่างมาก

http://www.siamdara.com/hotnews/120127_14712.html
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ก.พ. 12, 14:13

มีงานพระราชทานเพลิงศพป้าจุ๊    มาฝากค่ะ
ดอกไม้ประดับเมรุ  ได้ยินมาว่าเป็นฝีมือคุณศักดิ์ชัย  กาย
พวงมาลาสีขาวที่ห้อยลงมา  ทำจากกุหลาบสดสีขาวค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ก.พ. 12, 14:14

ร้องไห้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 ก.พ. 12, 14:16

มีการแสดงโขนรามเกียรติ์ตอนนางลอยด้วยค่ะ   เพราะป้าจุ๊เป็นศิษย์เก่าวิทยาลัยนาฏศิลป์
เบญกายกำลังรำฉุยฉายเบญกายแปลง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ก.พ. 12, 14:17

ร้องไห้
เบญกายขึ้นเฝ้าทศกัณฐ์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 ก.พ. 12, 14:18

ร้องไห้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 ก.พ. 12, 14:21

ส่งท้ายด้วยภาพหม่อมปริม บุนนาค ปีนี้อายุ 89 แล้วค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์