เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3047 ช่วยดูหน่อยครับคืออะไร
Friday
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 23 ม.ค. 12, 20:39

อยู่ที่วัดวัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม อยากทราบว่าคืออะไรหรอครับ พอดีต้องทำรายงาน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Friday
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ม.ค. 12, 20:42

ขอรูปนี้อีกรูปนะครับ รบกวนด้วยครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ม.ค. 12, 21:04

การทำรายงานหรือการบ้านควรค้นคว้าด้วยตนเอง จึงจะดีกว่าครับ แต่จะใบ้ให้สักเล็กน้อยแล้วค่อยไปค้นคว้าเพิ่มเติมนะครับ

ภาพแรก เป็นภาพหอระฆัง

ภาพที่สอง ตั้งอยู่ในสุสานหลวง เป็นที่ประดิษฐานอัฐิสายราชสกุลในล้นเกล้ารัชกาลที่ ๕ ซึ่งจากภาพเป็นศิลปะขอม หมายถึง ราชสกุลยุคล ฯ
 (ลพบุรีราเมศร์)
ทีนี้น้องควรค้นคว้าเรื่องราวทั้งสองภาพได้ โดยสร้างเมื่อไร วัสดุอะไร จุดประสงค์อะไร ประโยชน์การใช้สอย และมีคุณค่าทางประวัติศาสตร์อย่างไรนะครับ
Friday
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ม.ค. 12, 21:09

ขอบคุณหลายเด้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะตั้งใจค้นคว้าเลยครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ม.ค. 12, 21:14

ขอบคุณหลายเด้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะตั้งใจค้นคว้าเลยครับ

เอาภาพเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕ ไปชม แล้วเทียบกันเองละกัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ม.ค. 12, 21:44

ยิงฟันยิ้ม คุณ siamese พูดถูกครับ คุณน้องควรค้นคว้าด้วยตัวเอง ในห้องสมุดและอินเตอร์เน็ตคงมีเยอะครับ

หอกลอง  กับ หอระฆัง  วัดราชบพิตร นับเป็นต้นแบบให้หลายวัดนำไปสร้างในลักษณะคล้ายกัน  ย่อมุมไม้สิบสอง  แต่ยอดพระเกี้ยว คงนำไปสร้างแบบนี้ไม่ได้

ส่วนอนุสาวรีย์ยอดปรางค์ในสุสานหลวง  นับเป็นสถาปัตยกรรมศิลปะแบบขอมอย่างเดียวในวัดนี้  น่าสนใจมาก  และถ้าอยากทราบเพิ่มเติม  หอไตร และ หอพระจอม ที่วัดราชประดิษฐ์ ก็สร้างในแบบเดียวกัน  และถ้าจำไม่ผิดผู้ออกแบบและสร้าง ก็เป็นท่านเดียวกันด้วย

ค้นคว้าให้สนุกนะครับ   ยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์