เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 85645 รูปใหม่ เล่าเรื่องเก่า
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 10:57

มีรูปที่น่าสนใจในบริเวณนี้ที่อยากให้พวกท่านชม
แต่ผมใช้ iPad ไม่ทราบวิธีการในการดึงรูปจาก "Saved Photo" มาใส่ในกระทู้นี้
ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Sujittra
พาลี

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 11:01

คลองนี้ก็สวยค่ะ คลองอะไรคะ
มีสะพานที่ใช้การซ่อมแซมแบบถอดลายเหมือนกัน แล้วก็เลอะเลือนเหมือนกันด้วย

สะพานเดิม มีการระบุ พ.ศ.ที่ก่อสร้าง แต่ซ่อมใหม่ ไม่มีการระบุปีซ่อมค่ะ แถมยังทำเสียหายไม่งามเท่าของเดิมอีก
เข้าใจว่าเป็นสะพานบริเวณบ้านหม้อ คลองที่เห็นคือ คลองหลอดหรือคูเมืองเดิม ด้นซ้ายของสะพานคืออาคารที่ทำการของ "กรมที่ดิน"
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 11:04

รูปปัจจุบันค่ะ
ขอโทษค่ะ ที่ไม่ทันตรวจสอบข้อมูล วันหลังไม่ด่วนทำอีกแล้ว  อายจัง  อายจัง

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 11:06

คลองนี้ก็สวยค่ะ คลองอะไรคะ
มีสะพานที่ใช้การซ่อมแซมแบบถอดลายเหมือนกัน แล้วก็เลอะเลือนเหมือนกันด้วย

สะพานเดิม มีการระบุ พ.ศ.ที่ก่อสร้าง แต่ซ่อมใหม่ ไม่มีการระบุปีซ่อมค่ะ แถมยังทำเสียหายไม่งามเท่าของเดิมอีก
เข้าใจว่าเป็นสะพานบริเวณบ้านหม้อ คลองที่เห็นคือ คลองหลอดหรือคูเมืองเดิม ด้นซ้ายของสะพานคืออาคารที่ทำการของ "กรมที่ดิน"

ชื่อสะพานอุบลรัตน์ค่ะ

แล้วทางลาดตรงนี้ อยู่บริเวณเดียวกัน เขาไว้ใช้ทำอะไรคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 11:24

ปีนี้สะพานอุบลรัตน์มีอายุครบ ๑๐๐ ปีพอดี

ยิงฟันยิ้ม
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 11:40

เสียดายลวดลายของเก่าจริง ๆ เวลาซ่อมสะพาน เขาทุบทิ้งหมด แล้วบอกว่าถอดพิมพ์แกะลวดลายเดิมไว้ สร้างเสร็จจะเหมือนเดิมทุกอย่างซึ่งเป็นไปไม่ได้
ไปดูใกล้ ๆ เถอะค่ะ มันไม่มีความงามอ่อนช้อยแบบของเดิมเลย
กรณีเช่นนี้ เกิดขึ้นหลายแห่ง รวมถึงเสากินรีที่ถนนราชดำเนินด้วย

ทุบทิ้งทำลายไป แล้วยังไม่บอกอีกว่าซ่อมสร้างใหม่เมื่อใด โยนความให้เป็นของเดิมไปทั้งหมด แย่จริง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 11:54

มีรูปที่น่าสนใจในบริเวณนี้ที่อยากให้พวกท่านชม
แต่ผมใช้ iPad ไม่ทราบวิธีการในการดึงรูปจาก "Saved Photo" มาใส่ในกระทู้นี้
ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คลิกที่ "ตัวเลือกเพิ่มเติม" แล้ว browse รูปที่เก็บไว้ใน photo ของ ipad  ค่ะ 
อย่าลืมตั้งชื่อไฟล์รูปเป็นภาษาอังกฤษ   ระบบไม่รู้จักชื่อไทย
Sujittra
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 12:16

"แนบไฟล์:   
 (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: doc, gif, jpg, mpg, pdf, png, txt, zip, kmz
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต: 250 KB, ต่อกระทู้: 4"
ลองดูแล้วครับ แต่ปรากฏว่าตรงไอคอนที่เขียนว่า "Choose file" มีลักษณะเป็น disable (เลือกไม่ได้ ใช้งานไม่ได้ ไม่มีresponse) พอกดที่ "แนบไฟล์เพิ่ม" ก็มี "Choose file" ขึ้นมาอีกแต่ก็ disable อยู่ดี
ช่วยแนะนำด้วยครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 13:46

อาจจะมีปัญหาในเครื่องของท่าน รบกวน Restart ใหม่ดูนะครับ ทั้งนี้แนบหน้าจอเครื่องกระผม ไม่พบปัญหาครับ  ยิ้มเท่ห์

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 13:56

เป็นเพราะ เรือนไทย ไม่รองรับใน I-Pad หรือเปล่าคะ
ต้องใช้ PC กระมัง
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 13:58

ทางลาดนี้ อยู่หน้าวังบ้านหม้อ เป็นทางลาดลงคลองที่กว้างมาก ไว้ทำอะไรคะ

Sujittra
พาลี

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 14:07

ขอบคุณท่าน Siamese ที่ช่วยชี้แนะครับ
ที่ท่านใช้เป็น IE แต่ของผมเป็น Safari
เข้าใจว่า เรือนไทย อาจไม่รองรับ iPad อย่างที่ท่าน Joja เฉลย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 15:09

ทางลาดนี้ อยู่หน้าวังบ้านหม้อ เป็นทางลาดลงคลองที่กว้างมาก ไว้ทำอะไรคะ

มีไว้สำหรับเรือเก็บขยะขกง กทม. ยกขี้น-ลง หรือเปล่า หากเป็นท่าน้ำจะทำทางบันไดให้ลงดังภาพ

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 15:34

ยังไม่ใช่ค่ะ
เรื่องนี้ไม่มีใครยืนยัน เท็จจริงอย่างไรไม่ทราบ แต่ได้ฟังจากคุณแม่ที่ปัจจุบันอายุ 85 ปีเคยบอกไว้ว่า

ตอนเย็น ๆ ท่านเจ้าคุณฯ ท่านจะให้คนพาช้างที่เลี้ยงไว้ในวังบ้านหม้อ มาอาบน้ำที่ตรงนี้

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 18 ม.ค. 12, 15:37

แถมให้อีก 2 สะพานใกล้ ๆ กัน แห่งหนึ่งซ่อมแล้ว-อีกสะพานสร้างใหม่

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 16
  พิมพ์