เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 85472 รูปใหม่ เล่าเรื่องเก่า
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 12:35

ขอยึดท่านที่นั่งตรงกลางไว้ก่อน ... คุณจำนง รังสิกุล มองผ่านๆ ก็คล้ายกับหม่อมหลวงขาบ กุญชร

ท่านที่สองจากซ้าย หรือเป็นทางขวามือของคุณจำนง แม่นมั่นว่าเป็นพระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์

ท่านสุภาพสตรีซ้ายสุด .. จำได้อ่านชื่อได้แล้ว .. คุณหญิงเต็มสิริ บุญญสิงห์

แอบมองลอดสลากได้อีกท่านหนึ่งทางขวามือสุดของภาพ พันเอกปิ่น มุทุกันต์

เหลือท่านที่สองจากขวา ยังอ่านไม่ได้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 12:51

ขอเดาบ้างค่ะ
คนกลาง  คุณจำนง  รังสิกุล
คนที่สองจากซ้าย   พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์
คนที่สี่จากซ้าย   พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเปรมบุรฉัตร
สุภาพสตรีคนซ้ายสุด เห็นหน้าไม่ชัดเลยเดาไม่ได้
ส่วนคนขวาสุด  คุ้นๆว่าเคยเห็น   แต่เกิดนึกชื่อไม่ออกขึ้นมาเฉยๆ

ป.ล. ยกความดีให้อินทรเนตร  ที่ช่วยเฉลยว่า ซ้ายสุดคือศ.คุณหญิงเต็มศิริ บุณยสิงห์   และขวาสุดคือพ.อ. ปิ่น มุทุกันต์  อธิบดีกรมศาสนา

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 13:09

อยากให้อาจารย์เทาชมพู เอ่ยถึงวีรกรรมที่เทวาลัยของทั้งสองท่านนี้ครับ (หากทราบและไม่เป็นเรื่องส่วนตัวของทั้งสองท่านจนเกินไป)

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 13:34

แวะมาวิกสนามเป้าบ้าง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 13:37

ไม่ทราบจริงๆค่ะ  สองคนนี้เป็นรุ่นน้อง  คุณอัมพรอยู่หลัง 1 รุ่น  นีรนุช  ปัทมสูต  อยู่หลัง 2 รุ่น    เมื่อไม่ได้เรียนรุ่นเดียวกันก็แทบไม่เคยเจอกันเลย   อาจจะเดินสวนกันไปมาในห้องโถงชั้นล่างของเทวาลัยบ้างบางครั้ง        
ส่วนคุณอัมพร กีรติบุตร เข้ามาปีแรกก็ได้เป็นนางนพมาศของคณะ    เคยไปเห็นตอนเธอแต่งชุดไทยเตรียมจะขึ้นเสลี่ยงแบกกันออกไปที่สระน้ำจุฬา    คุณอัมพรยืนนิ่งๆให้พี่ๆกิจกรรมช่วยกันแต่งตัวให้  (ก็ชุดในรูปขวานี่ละค่ะ)  หน้าตาจิ้มลิ้มเหมือนตุ๊กตาชาววัง  ปีนั้นเธอชนะเลิศได้เป็นนางนพมาศของมหาวิทยาลัย
สมัยนั้น คณะอักษรฯรับนิสิตอีกชุดหนึ่งมาเรียนภาคค่ำ   คือเรียนตั้งแต่ตอนเย็นไปจนค่ำ  แยกจากพวกภาคกลางวัน     คุณอัมพรเรียนอยู่ภาคค่ำ ส่วนดิฉันอยู่ภาคกลางวัน จึงไม่มีโอกาสเจอกัน      ปัจจุบันนี้ถ้าจะเห็นกันก็ต้องงานวันคืนสู่เหย้าละค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 13:39

# 168
พันเอกการุณ เก่งระดมยิง
ส่วนหนุ่มน้อยในภาพ ไม่รู้ว่าใช่ลุงไก่หรือเปล่า   ยิ้มเท่ห์
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 13:51

ขอบคุณครับอาจารย์ ในภาพนั้น หนุ่มน้อยใส่เครื่องแบบนักเรียนโรงเรียนวชิราวุธครับ ... ของกระผมโรงเรียนปากคลองตลาดวิทยาครับ

วกกลับเข้ารายการบุคคลในภาพกันต่อไป กับคำถาม ใครเอ่ย?

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 14:18

สุดยอดทั้งสองท่าน อาจารย์เทาชมพู และ ลุงไก่ ถูกหมดเลย

อาจารย์เต็มศิริ มีลูกชายที่ผมรู้จักสองคน
คนโตชื่อนายคลี   เรียนที่คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาฯ
ส่วนคนเล็กผมเรียกแต่ชื่อเล่นคือ "เล็ก" เรียนทันตแพทย์ เคยไปเที่ยวภาคเหนือด้วยกัน  
เที่ยวนั้นไปกับอาจารย์คณะเภสัชจุฬาฯ สองท่าน
ขับรถจี๊ปไป  ตาเล็กเป็นคนขับ มีผมกับเพื่อน และ อาจารย์เภสัชผู้หญิงสองท่าน รวมเป็นห้าคน
คืนแรกไปนอนในวังสมเด็จพระนารายณ์ ลพบุรี
คืนที่สองไปนอนที่บ้านพักของกรมศิลปากร ที่ศรีสัชนาลัย
ตอนนั้นยังมีการขุดชามสังคโลก  ช่วงปลายๆแล้ว ผมยังไปยืนดูตอนกลางคืน
คืนที่สามไปนอนบ้านพักในเขื่อนท่าปลา

ครั้งแรกตกลงว่าแชร์ค่าใช้จ่าย พอกลับมาถึง กทม. อาจารย์ท่านใจดีท่านจ่ายให้หมด
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 14:23

รูปพี่ visitna นั่งบนสนามหญ้าหน้าเสาธง ผมยังหาไม่พบ .. กะว่าจะเอาพี่มาตั้งคำถาม ใครเอ่ย? ซะหน่อย
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 14:28

ต้องขอคุยนิดว่าตอนเรียนปีแรก
ผมเรียนภาษาอังกฤษกับท่านอาจารย์ในภาพ ข้างล่าง
ตอนนั้นท่านผมขาว เดินหลังไม่ค่อยตรงแล้ว จะเป็นช่วงปลายๆของท่านแล้ว

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 14:32

เอาภาพอื่นดีกว่า ชุดน้องใหม่ ผมเป็นหนึ่งในนั้น
เอาหลายคนหน่อยลุงไก่จะได้เดายาก
ถ่ายหน้าตึกเคมีสอง ติดกับสถาปัตย์

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 14:55

เอาภาพอื่นดีกว่า ชุดน้องใหม่ ผมเป็นหนึ่งในนั้น
เอาหลายคนหน่อยลุงไก่จะได้เดายาก
ถ่ายหน้าตึกเคมีสอง ติดกับสถาปัตย์

ถ้าผมทาย ผมก็ทายถูก เป็น ๑ ใน หนุ่มใส่แว่นยืนแถวหลังนั่นแหละ
ผมไม่ทันอาจารย์ท่านนั้นหรอกครับ .. แต่คิดว่ามาทันตอนอาจารย์เทาชมพูท่านสอนครับ

สระน้ำในภาพ ตอนนี้ร่มครึ้มด้วยเงาจามจุรีไปแล้ว ... ครึ้มอกครึ้มใจ ... ฮัมเพลงในลำคอ

ณ อุทยานนี้งามด้วยจามจุรี ... เขียวขจี แผ่ปรกพสกจุฬาฯ ... ฯลฯ
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 15:29

คงจะจำภาพเดิมผมได้
ภาพนี่คือตึกอะไร???

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 16:24

^
ศาลาพระเกี้ยว

ขอขัดจังหวะนิดนึงครับ

ในภาพขาวดำนั้น ไม่ใช่นักเรียนวชิราวุธ แต่เป็นนักเรียนโรงเรียนปานะพันธุ์ในเครื่องแบบคล้ายกัน
โรงเรียนปานะพันธุ์วิทยาเป็นโรงเรียนเอกชนก็จริง แต่ได้ขอพระมหากรุณาธิคุณให้เป็นโรงเรียนในพระบรมราชูปถัมภ์ในรัชกาลปัจจุบันเมื่อประมาณปี๒๕๐๔ และได้รับพระบรมราชานุญาตให้ใช้เครื่องแบบของนักเรียนในพระบรมราชูปถัมป์ ดังภาพ โดยใช้แผงคอสีขาวติดเข็มภ.ป.ร. ในขณะที่วชิราวุธวิทยาลัยใช้แผงขอสีกรมท่า ติดเข็มว.ป.ร.

เดี๋ยวนี้โรงเรียนนี้เลิกกิจการไปแล้ว ที่ตั้งของโรงเรียนต้นๆถนนลาดพร้าวได้กลายเป็นศูนย์การค้า คาร์ฟูที่เห็นในปัจจุบัน

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 16:27

ตกลงท่านผู้นี้คือใครครับ ไม่เห็นเฉลย

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 16
  พิมพ์