เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 85468 รูปใหม่ เล่าเรื่องเก่า
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 13:23

สะพานหกในภาพ ข้ามคลองคูเมืองเดิม

แต่ในนิราศยี่สาร ข้ามคลองบางกอกใหญ่
อยู่ช่วงไหน พอจะทราบไหมคะ

สะพานหกข้ามคลองบางกอกใหญ่ ปัจจุบันก็คือสะพานเจริญพาศน์ ถนนอิสรภาพครับ สร้างในสมัยรัชกาลที่ ๖

ที่จริงแล้วจะมีสะพานหกอีกแห่งหนึ่งในฝั่งธนบุรี แต่ไม่มีประวัติกล่าวถึงไว้ คือสะพานข้ามคลองชักพระ ถนนบางขุนนท์-ตลิ่งชัน(บางระมาด) ตรงกรมบังคับคดีปัจจุบันครับ
ถนนสายนี้มีมาแต่สมัยรัชกาลที่ ๕ แต่เดิมเป็นถนนดินอัดแน่นเล็กๆ เท่านั้น
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 13:31

ชุมชนรอบโบสถ์ เป็นชุมชนที่น่ารักมากจริงค่ะ เสียดายที่ไม่มีรูปถ่ายเก็บไว้
เป็นบ้านแถวแบบ Indo-Chinese อยู่ทางด้านซ้ายของโบสถ์ มีที่นั่งเล่นด้านหน้า ที่กรุงเทพฯ ไม่ค่อยเห็นมีแบบนี้ค่ะ
บ้านแถวนี้จำเป็นต้องรื้อ เพราะโรงเรียนจะขยาย ชุมชนเลยหายไป พอชุมชนหาย คนก็หายไปด้วย ดูเป็นปัญหาวกวนชอบกลนะคะ

ตอนนี้ขออีกอย่างหนึ่ง คือให้โบสถ์รักษาสภาพลานด้านหน้าริมน้ำไว้ เพราะถ้า Plaza นี้หายไป ก็แย่เลย
เคยเห็นแผนสร้างสะพานข้ามแม่น้ำบางแผน จะเอาที่ตรงนี้เป็นทางลงสะพานค่ะ โชคดีที่แผนนี้ล้มไปแล้ว

ดิฉันเป็นศิษย์ กลน.ค่ะ ยังแค้นใจไม่หาย ที่ รร.หญิงหายไป กลายเป็น รร.สหศึกษา ใช้ชื่อ รร.ชายเสียนี่

เคยเห็นแผนสร้างสะพานข้ามแม่น้ำบางแผน จะเอาที่ตรงนี้เป็นทางลงสะพานค่ะ โชคดีที่แผนนี้ล้มไปแล้ว

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ POJA ด้วยครับ โครงการนี้ถูกปัดฝุ่นขึ้นมาแล้วครับ คาดว่าจะเริ่มทำก่อสร้างในปี พ.ศ. ๒๕๕๘ ครับ ... อีก ๓ ปีข้างหน้า

สะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาช่วง "ลาดหญ้า-หัวลำโพง"

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 05:49

ไปเจอรูปอีกสะพานหก อยู่ฝั่งธนบุรี
มีแคปชั่นอธิบายอยู่ข้างล่างแล้ว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 10:34

ชุมชนรอบโบสถ์ เป็นชุมชนที่น่ารักมากจริงค่ะ เสียดายที่ไม่มีรูปถ่ายเก็บไว้
เป็นบ้านแถวแบบ Indo-Chinese อยู่ทางด้านซ้ายของโบสถ์ มีที่นั่งเล่นด้านหน้า ที่กรุงเทพฯ ไม่ค่อยเห็นมีแบบนี้ค่ะ
บ้านแถวนี้จำเป็นต้องรื้อ เพราะโรงเรียนจะขยาย ชุมชนเลยหายไป พอชุมชนหาย คนก็หายไปด้วย ดูเป็นปัญหาวกวนชอบกลนะคะ

ตอนนี้ขออีกอย่างหนึ่ง คือให้โบสถ์รักษาสภาพลานด้านหน้าริมน้ำไว้ เพราะถ้า Plaza นี้หายไป ก็แย่เลย

ดิฉันเป็นศิษย์ กลน.ค่ะ ยังแค้นใจไม่หาย ที่ รร.หญิงหายไป กลายเป็น รร.สหศึกษา ใช้ชื่อ รร.ชายเสียนี่

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ POJA ด้วยครับ โครงการนี้ถูกปัดฝุ่นขึ้นมาแล้วครับ คาดว่าจะเริ่มทำก่อสร้างในปี พ.ศ. ๒๕๕๘ ครับ ... อีก ๓ ปีข้างหน้า

สะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาช่วง "ลาดหญ้า-หัวลำโพง"

แย่จัง เห็นลานโล่ง ๆ หน้าวัด ก็จะเอาสะพานมาลง โรงเรียนก็คงถูกยุบ เหลือแต่ศูนย์การค้าล่ะสิท่า

ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 10:39

คุณ POJA ไปถ่ายรูปสถานที่ หลายๆมุมเท่าที่จะทำได้   เก็บไว้เป็นอนุสรณ์ดีไหมคะ   อย่างน้อยก็จะได้มีอะไรเหลือให้เห็นกันบ้าง
ไม่เห็นจากของจริง  เหลือรูปถ่ายไว้ยืนยันก็ยังดี
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 12:00

ป้ายชื่อโรงภาพยนต์ ศาลาเฉลิมไทย ยังอยู่นะนี่

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 12:08

ห้องแถวไม้ชั้นเดียว อายุมากกว่าหกสิบปีแน่นอน กล้ายืนยัน เพราะผมเห็นห้องแถวนี้มาตั้งแต่ยังเรียนอยู่ชั้นอนุบาล ๑

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 12:19

รูปแบบสะพานที่จะก่อสร้างครับ คงไม่ผ่านเข้าไปในพื้นที่โรงเรียนกับวัดนะครับ

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 14:01

มองภาพไม่ถนัดค่ะ
แต่กะคร่าว ๆ คล้ายกับว่า จะไปกินบนถนนมหาพฤฒาราม เลียบคลองผดุงฯ
ตึกเก่าริมน้ำอาจจะหาย
สะพานทิพยเสถียร ก็จะหายไปหรือนี่   ฮืม  ลังเล

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 21:08

ทัศนียภาพ ริมคลองปัจจุบันค่ะ
เขาจะสร้างสพานผ่านตรงนี้จริงหรือนี่

samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 23:41

ป้ายชื่อโรงภาพยนต์ ศาลาเฉลิมไทย ยังอยู่นะนี่

อยู่ตรงร้านขายของเก่า ทางจะไปบางบอนครับ นั่งรถเมล์ผ่านเห็นประจำ

ป้ายโรงเรียนทวีธาภิเษกที่เป็นไม้ เคยเห็นอยู่ร้านขายไม้เก่าตรงแถว ๆ คลองสิบกว่า ๆ ทางจะไปองครักษ์ แต่ตอนนี้หายไปแล้ว น่าจะโดนแปรรูปไปแล้วครับ
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 23:44

ทัศนียภาพ ริมคลองปัจจุบันค่ะ
เขาจะสร้างสพานผ่านตรงนี้จริงหรือนี่

เขาจะไปลงตรงย่านราชวงศ์นะครับ ฝั่งตรงข้ามตอนนี้เป็นที่ของโครงการคอนโดมิเนียมเจ้าหนึ่ง แต่ต้องออกแบบใหม่เพราะสะพานที่กำลังจะมานี่แล
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 17 ก.ค. 12, 06:39

เขาจะไปลงตรงย่านราชวงศ์นะครับ ฝั่งตรงข้ามตอนนี้เป็นที่ของโครงการคอนโดมิเนียมเจ้าหนึ่ง แต่ต้องออกแบบใหม่เพราะสะพานที่กำลังจะมานี่แล
[/quote]

ตรงราชวงศ์นี้จะเป็นอีกสะพานหนึ่งครับ คือสะพานท่าดินแดง-ราชวงศ์ ไม่ใช่สะพานที่ผมนำภาพมาลง

แต่คิดว่าคงจะไม่ได้สร้างหรอกครับ พลังมวลชนแถบนี้แรง ...

samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 17 ก.ค. 12, 08:37

ตรงราชวงศ์นี้จะเป็นอีกสะพานหนึ่งครับ คือสะพานท่าดินแดง-ราชวงศ์ ไม่ใช่สะพานที่ผมนำภาพมาลง

แต่คิดว่าคงจะไม่ได้สร้างหรอกครับ พลังมวลชนแถบนี้แรง ...

[/quote]

ขอบคุณครับ เรื่องสะพานผมว่าก็ไม่แน่นะครับ ขนาดรถไฟใต้ดินตรงเยาวราชยังสร้างได้เหมือนกัน แต่ก็ต้องดูไปครับ อาจจะสร้างไม่ได้จริง ๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 17 ก.ค. 12, 11:47

อีกหน่อย ภาพบรรยากาศแบบนี้จะไม่มีอีกแล้ว คงจะเป็นภาพต้นเสาตอม่อ ปัก เรียงรายบดบังทัศนียภาพไปหมด

ภาพจากกูเกิ้ล

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 16
  พิมพ์