เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 85700 รูปใหม่ เล่าเรื่องเก่า
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 02 ก.พ. 12, 14:48

สมัยนี้ หาน้ำใจอย่างนี้ยากแล้วนะคะ
หน้าอาคารพาณิชย์ถนนเจริญกรุง ยังมีถังน้ำเย็นวางไว้ให้คนเดินผ่านไปมาได้ดื่มกันค่ะ

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 02 ก.พ. 12, 14:49

อาชีพแปลก ๆ ริมถนนเจริญกรุง
ที่นี่ รับถอนขนบนใบหน้า

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 02 ก.พ. 12, 14:53

ที่นี่รับชุนผ้า
ฝีมือดี ประณีต จนไม่รู้ว่าผ้าเคยขาดมาก่อน

คิดถึง หนังไทยเรื่องหนึ่ง จำรายละเอียดในเรื่องไม่ได้เลย นอกจากว่า นางเอกไปทำผ้าขาด แล้วแม่ก็มารับชุนผ้าให้
ชุนไปร้องไห้ไป หัวใจสลาย เพราะไม่รู้ว่าเป็นแม่ลูกกัน
รู้สึกว่าจะเป็นเรื่อง โบตั๋น คุณวิไลวรรณ กับ คุณพิสมัย  ฮืม

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 10:50

ขอยกกระทู้นี้มาอีกครั้ง
เพราะมีข่าวเกี่ยวกับวัดเล่งเน่ยยี่ เกี่ยวกับการก่อสร้างดัดแปลงอาคารข้างวัดเป็นโรงแรมและศูนย์การค้า
เอารูปถ่ายก่อนหน้ามาให้ขมกันค่ะ
เป็นภาพที่ถ่ายบริเวณถนนหน้าวัด ถ่ายเมื่อประมาณเดือน พ.ย 2554

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 10:55

ส่วนภาพนี้ อยู่ก่อนถึงซอยข้างวัด
เป็นอาคารที่เห็นในภาพถ่ายเก่าบ่อย ๆ มีใครจำได้ไหมคะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 11:16

ร่วมด้วยครับ ซอยมังกร

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 11:45

เยี่ยมเลยค่ะ คุณ siamese  ยิงฟันยิ้ม

ดิฉันมีภาพเก่านั้น แต่ไม่ชัดนัก ไม่ทราบว่าพอมีให้ชมอย่างชัดกว่านี้บ้างไหมคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 14:16

ภาพเดียวกัน แต่ย้อมสีเข้าไปให้ดูงามขึ้น

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 14:31

ภาพขาวดำ งามอย่างคลาสสิก

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 14:46

สถานที่เดียวกันหรือเปล่าคะ  ฮืม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 14:50

สถานที่เดียวกันหรือเปล่าคะ  ฮืม

คนละตึกจ้า  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 11 พ.ค. 12, 14:54

เศร้า

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 14 ก.ค. 12, 06:19

คนเจริญกรุง ไม่ต้องการรถไฟฟ้าค่ะ

ภาพในความเห็นที่ ๗๖ ของคุณ POJA คือ อาชีพรับถอนขนบนใบหน้า อยู่ตรงทางเข้าศาลเจ้าเลี้ยงเป็ด ใกล้แยกแปลงนาม ซึ่งอยู่ในพื้นที่ที่จะต้องก่อสร้างสถานีรถไฟฟ้าัวัดมังกรพอดี

วันนี้ตั้งใจจะไปสำรวจศาลเจ้าเลี้ยงเป็ดหลังตึก ว่าทำไมถึง "ศาลเจ้าเลี้ยงเป็ด"

ทำไมคนเจริญกรุงถึงไม่ต้องการรถไฟฟ้า? ผมก็สงสัย เพราะรถไฟฟ้าจะพาคนมาซื้อของได้สะดวกขึ้นและจำนวนมากขึ้น น่าจะทำให้การค้าขายมีมากขึ้น

คนที่ได้ประโยชน์ คือ คนที่อาศัยและทำมาค้าขายในพื้นที่นี้?

ผมเพิ่งเข้าใจก็เมื่อวันก่อนนี้เอง จากที่เข้าใจผิดๆ มานาน ... มันเกิดจากประกาศปรับปรุงผังเมืองของกรุงเทพมหานคร พ.ศ. ๒๕๕๕ นี่เอง ... โปรดหารายละเอียดเอาเอง

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 14 ก.ค. 12, 06:34

แต่ได้ทราบเพิ่มอีกอย่างหนึ่ง เรื่องชื่อ คลองถม น่าจะมาจากคลองจักรวรรดิที่ถมไป ทำให้ย่านนี้มีชื่อเรียกว่า "คลองถม"
เป็นย่านร้านค้าเครื่องจักรกล อุปกรณ์ สิ่งของต่าง ๆ ทุกชนิด วางขายทั้งในร้านและแผงลอย

ถนนที่ทำการถมคลองเพื่อขยายพื้นที่เป็นถนนนั้น เริ่มถมคลองช่วงวันที่ ๒๖ ตุลาคม ๒๔๗๕ เป็นต้นมา และถนนนี้ให้ชื่อว่า "ถนนคลองถมจักรวรรดิ์" และกร่อนจนเหลือ "คลองถม"

ยังมีถนนคลองถมวัดพิเรนทร์อีกสายหนึ่ง
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 14 ก.ค. 12, 06:55

ตึกแถวถนนหน้าพระลาน ซ่อมใหม่เสร็จแล้วค่ะ

ทำอย่างไรให้รูปภาพเดิมเข้ามาในอ้างอิงด้วยคะ

อ้างอิงด้วยภาพนี้พอจะใช้ได้นะครับ

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 16
  พิมพ์