เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 11409 วัฒนธรรมเกี่ยวกับห้องน้ำ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 07:51

สมัยเรียนก็เคยต้องนุ่งกระโจมอกอาบน้ำรวมกับเพื่อนๆ เวลาน้ำไม่ไหลค่ะ  ก่อนอื่นก็อาบช่วงที่พ้นผ้าก่อน  แล้วก็ปลดปมผ้าเอาขอบผ้าด้านบนขึ้นมาคลุมไหล่  เอาปากงับผ้าไว้  แล้วก็ล้วงงงงง (อุอุ)  อาบส่วนที่อยู่ใต้ร่มผ้าต่อ  เรียบร้อยแล้วก็เหน็บผ้าด้านบนกลับเป็นกระโจมอกเพื่อผลัดผ้าผืนใหม่ต่อไปค่ะ

เพื่อนบางคนที่ไม่คุ้นกับการกระโจมอกก็จะทำอย่างที่คุณเรไรว่าค่ะ  แต่เวลาผ้าถุงเปียกน้ำแล้วมันก็จะหนักขึ้น  ถ้าผ้าถุงใครยางยืดเสื่อม  ก็...นึกออกใช่ไหมคะ? อุอุ
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 08:15

จำได้เมื่อคราวไปออกค่าย การอาบน้ำของนิสิตหญิงเป็นที่โกลาหลมาก  พวกหนุ่ม ๆ ต้องทำรั้วกั้นม่านให้รอบบ่อน้ำ หรือบางทีก็มุมหนึ่งของสระน้ำหมู่บ้านให้เป็นการเฉพาะ
อาบเสร็จแล้วไม่ค่อยรู้สึกว่าสอาด คงเป็นเพราะไม่ถนัดที่จะล้วงงงงง และถูถูถู

เท่าที่ลองสังเกตบ้านไทยสมัยก่อน มักจะมีส่วนหนึ่งของบ้านที่ปูพื้นเป็นช่องห่าง ๆ  ที่ตรงนี้สามารถทำอะไรที่เปียกได้ เช่น ล้างผัก เทน้ำข้าว คลอดจนอาบน้ำ เพราะน้ำจะไหลลงใต้ถุนสะดวก  

เคยไปบาหลี  ตามริมลำธารแม่น้ำเย็น ๆ มองจากหน้าต่างรถทีไร เห็นสาวสาว หนุ่มหนุ่มอาบน้ำทูกที  บางคราวก็ผ่านที่อาบน้ำสาธารณะ  พอดีเพื่อนร่วมทางต้องการถ่ายภาพบริเวณใกล้ ๆ กันนั้น  เขาก็ลงจากรถ เท่านั้นแหละค่ะ เสียงสาว ๆ กรี๊ดกันลั่นเลย  ตานี่วิ่งกลับขึ้นรถแทบไม่ทัน  แต่พวกข้างนอกเขาก็เห็นว่าไม่ได้จะไปยุ่งกับสาวพวกนั้น  ก็เลยไม่มีอะไรเกิดขึ้น
แม่ยกค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 23 เม.ย. 01, 22:22

อ้าว! คุณอ้อย มาเล่าแล้วนะคะ
ก็คล้ายๆกันแหละค่ะ ใช้ปากคาบนะคะ
เมื่อไม่กี่ปี ก่อน ไปฝึกภาคสนามที่ต่างจังหวัด
คนรุ่นใหม่ ยังนุ่งผ้าถุงกันเป็นนะคะ
ก็นุ่งอาบน้ำกันริมลำธารนั่นแหละค่ะ
ใช้วิธีคล้ายๆกันกันที่เล่ามาข้างบนนะคะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 เม.ย. 01, 10:16

อาบริมน้ำยิ่งสนุกค่ะ  พอถูตัวเสร็จก็มุดลงน้ำไปได้เลย  ยิ่งได้ตีโป่งต่อพอมือเขียวยิ่งสุโข  เคยไปออกค่ายบนภู  ต้องเดินประมาณสองกิโลไปอาบน้ำที่อ่างเก็บน้ำ  อาบเสร็จเดินกลับค่าย  ฝุ่นเกาะอีกแล้ว!  มิน่า เด็กๆ ที่นั่นกะมอมกะแมมเพราะคงไม่ขยันเดินไปกลับสี่กิโลเพื่ออาบน้ำทุกๆ วัน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์