เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6187 สอบถาม
บูรฉัตร
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 07 ม.ค. 12, 18:40

เวลาแต่งนิยายแนวแฟนตาซี ในบทสนทนา ในบางทีผมใช้ภาษาพูดธรรมดาแบบที่เราได้ยินกันทั่วไป คือว่าเป็นไงหรือครับ (ในที่นี่คือ อย่างสรรพนามบางทีผมใช้กูมึง เลย)  เมื่อกี้ตั้งผิดหมวด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ม.ค. 12, 19:44

ยังไม่เข้าใจคำถาม  กรุณาถามใหม่ให้ชัดเจนด้วยค่ะ ว่า "เป็นไงหรือครับ" แปลว่าอะไร
บัวรัศมี สีทอง
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ม.ค. 12, 00:10

เป็นไง หรือครับ   แปลว่า  วันนี้อากาศสบายดีไหม  ขยิบตา
  ไปไหน  ไปกัน แปลว่า  วันนี้ยังไม่ได้กินข้าว  อายจัง
บูรฉัตร
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ม.ค. 12, 13:54

ขอโทษทีครับ คือ คิดว่าอ่านจะรู้สึกว่ามันขัด ๆ หรือเปล่า อย่างเรื่องเหมือนเป็นแฟนตาซียุโรป แต่คำพูด บ้าน ๆ มากน่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ม.ค. 12, 18:38

คนที่จะตอบคุณได้โดยตรง ว่าเขียนอะไรลงไปขัดกับเรื่องหรือไม่    คือบก.ที่ทำหน้าที่ตรวจงานของคุณค่ะ
คนนอกที่ไม่ได้อ่าน  ย่อมตอบไม่ได้
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ม.ค. 12, 13:54

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ม่ายข้าวจายยย
หน้า: [1]
  พิมพ์