เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8431 กรมโพเรียงบ้าบิ่น
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 29 ธ.ค. 11, 11:39

"ต้นตระกูลผมมาใหม่ ๆ ก็ไม่ทราบว่าชื่ออะไร ตำนานเล่าแค่ว่าเป็นมอญอพยพมา มาเริ่มชัดเจนในสมัยสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ เริ่มมีการบันทึกเกี่ยวกับ 'นายฉาย' มหาดเล็กข้าหลวงเดิมของเจ้าฟ้าพร ก่อนที่เจ้าฟ้าพรจะขึ้นเป็นสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ ทรงโปรดให้ข้าเดิมบรรจุตำแหน่งราชการตามความสามารถ 'นายฉาย' ได้รับพระมหากรุณาโปรดเกล้าฯ ให้กำกับกรมพระคชบาล จนได้เป็นพระยาราชวังเมือง เจ้ากรมพระคชบาล มีตราประจำตระกูลเป็นรูปช้าง"  

เมื่อเสียกรุงศรีอยุธยาพร้อมกับสิ้นพระยาราชวังเมือง ลูกหลานมอญกระจัดกระจายกันไป 'นายปราบไตรภพ' บุตรพระยาราชวังเมืองถูกทหารเชื้อสายมอญในกองทัพพม่าจับกุม ทหารมอญนำออกไปทางด่านเจดีย์สามองค์ ด้วยความที่มีเชื้อสายมอญเหมือนกันนายกองมอญที่คุมไปเกิดความสงสารจึงปล่อยตัวกลับไปอยู่กรุงศรีอยุธยา

ในหนังสือลำดับสกุลโรจนวิภาต (๒๕๓๕) ระบุว่าสืบสกุลมาจากพระยาราชวังเมือง (ฉาย)
เจ้ากรมช้างต้นในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ และนายปราบไตรภพ (โชติ) ครับ

ยิงฟันยิ้ม
Add Siripun
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 ธ.ค. 11, 12:59

สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ขอเข้ามาอ่านความรู้จากท่านผู้รู้ด้วยค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์