เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 22690 ขนมพิม ขนมรังผึ้ง วาฟเฟิล ใช่ขนมอย่างเดียวกันหรือเปล่าคะ?
นารีจำศีล
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

เมื่อ 15 ธ.ค. 11, 14:40

"ขนมพิม"และ"ขนมรังผึ้ง" เป็นขนมคนละชนิดกันครับ "ขนมพิม" หน้าตาจะเหมือนกับวาลเฟิลครับ
"ขนมรังผึ้ง"หน้าตาคล้ายกับรังของผึ้งครับ สูตรก็ไม่มีอะไรมากครับ แป้งสาลี+น้ำตาลทราย+เกลือป่น+ไข่ไก่+น้ำ (ผสมให้ข้นอย่าให้เหลวจนเกินไป) ตั้งกะทะใส่น้ำมันสำหรับทอดให้มาก เร่งไฟแรงพอน้ำมันร้อนจัด เอาพิมพ์ทองเหลืองแช่ในน้ำมัน ให้ร้อน แล้วเอาไปจุ่มในแป้ง ยกขึ้นทอดในน้ำมันเขย่าเบาๆจนแป้งหลุดออกจากพิมพ์ เมื่อสุกเหลืองดีแล้ว ใช้ไม้แหลมๆยาวๆแทงขึ้นมา วางบนตะแกรงให้สะเด็จน้ำมัน

อ่านเจอบทความนี้จากเวป w ww.pantown.com ค่ะ เลยสงสัยว่าขนมรังผึ้งนั้นหน้าตาเป็นยังไง เพราะหารูปไม่ได้เลยค่ะ ถ้าใครพอจะทราบและมีรูปเก็บไว้ ก็ขอชมบ้างนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ธ.ค. 11, 15:08

เคยกินขนมรังผึ้งไหมคะ

มันก็คือ waffle นี่เอง แต่ว่าใช้แป้งข้าวเจ้าทำ   ฝรั่งเขากินเป็นอาหารเช้า เป็นของคาว   แต่เราเอามากินเป็นขนม

^
ชอบมากครับ แม่ผมเรียก "ฮ่อเหล่าเท็ง" ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขนมพิม คิดว่าน่าจะเขียนว่า "ขนมพิมพ์"  มองดูรูปขนมรังผึ้ง กับ  waffle แล้วจะเห็นว่าทำโดยมีแม่พิมพ์ ก็น่าจะเป็นชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งของขนมชนิดนี้

ยิงฟันยิ้ม
นารีจำศีล
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ธ.ค. 11, 15:46

ขอบคุณคุณเพ็ญชมพูสำหรับคำตอบนะคะ   ยิ้มกว้างๆ
atsk
มัจฉานุ
**
ตอบ: 59

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ธ.ค. 11, 17:30

เท่าที่ทราบนะครับ  ในฐานะเป็นคนอีสาน

คนอีสานจะเรียกขนมลักษณะแบบนี้ว่า ขนมพิมพ์   สาเหตุที่เรียกขนมพิมพ์เพราะ ขั้นตอนการทำจะตักแป้งใส่ลงในพิมพ์ ซึ่งมีทั้งพิมพ์กลม พิมพ์เหลี่ยม  อาจจะใส่ข้าวโพด ใส่เผือก ใส่มะพร้าวด้วย พอทำเป็นขนมสุกแล้วจะเรียกรวมว่าขนมพิมพ์  

พอย้ายมาอยู่ นครปฐม  คนนครปฐมและจังหวัดใกล้เคียงเรียกขนมขนิดนี้ว่า ขนมรังผึ้ง ไม่ว่าจะเป็นแบบกลม แบบเหลี่ยม แบบรูปหัวใจเรียกรวมว่า ขนมรังผึ้ง เหตุที่เรียกแบบนี้เพราะตัวขนมจะมีช่องๆเหมือนลักษณะภายในของรังผึ้งซึ่งจะเป็นช่องให้ตัวอ่อนของผึ้งอยู่

พอเรียนจบย้ายเข้ามาทำงานใน กทม คนกทมเรียกขนมชนิดนี้ว่า  รังผึ้งบ้าง วัฟเฟิลบ้าง   คนที่เรียกวัฟเฟิล น่าจะเรียกตามอย่างฝรั่ง  

ลักษณะเดียวกันกับ

ขนมถังแตก  คนใต้เรียก ขนมปอดควาย  คนอีสานเรียก ขนมไข่

หน่อไม้ฝรั่ง  แอสพารากัส

มะระหวาน  ซาโยเต้  ฟักแม้ว  
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ธ.ค. 11, 19:59

ที่บ้านเรียกว่า "โล่เทงก้วย"  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ธ.ค. 11, 20:12

^
ชอบมากครับ แม่ผมเรียก "ฮ่อเหล่าเท็ง" ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ฮ่อเหล่าเท็ง - โล่เทงก้วย

คุณหาญปิงช่วยด้วย

ฮืม
หน้า: [1]
  พิมพ์