เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8514 ...หมายอยากชวนมวลหญิงชายลองร่ายลองเรียง...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 08:26

เอาคำจำกัดความของกลบทมาให้อ่านค่ะ    สำหรับผู้ที่ยังไม่ทราบ หรือลืมไปแล้วว่ากลบทคืออะไร

http://www.geocities.com/bot_kawee/kolbot.htm' target='_blank'>http://www.geocities.com/bot_kawee/kolbot.htm

พ่อพลายงาม   ขอตัวไปปัดฝุ่นหนังสือกลบทก่อนนะคะ     เช็ดฝุ่นเสร็จเรียบร้อยแล้วจะมาต่อกลบทด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 11:16

กลบท : งูกระหวัดหาง
หลังสงกรานต์  เปิดเข้ามา  ดาราาย............หันหน้ากลาย  กันไปไหน  สงสัยยิ่
ยังหนักใจโตโผโอ้หนักริง...............จำค้างนิ่งวิกปิดหมดรันทดใ
จ้งใบตองยื่นใบลากว่าอาทิตย์...........ท่านปู่คิดขึ้นสวรรค์ถึงชั้นไหน
น้องตะเภาไม่กลับมาหรือว่าไ............รับคนใหม่รอคนเก่าเลือกเอาเอง

หมายเหตุ งูกระหวัดหาง เป็นกลบท
ซ้ำเสียงของพยัญชนะข้ามวรรคในคำสุดท้าย ของวรรคแรกกับคำแรก
ของวรรคถัดไปทุกวรรค
ดูจากกลอนข้างบน  จะเห็นเสียงพยัญชนะออกมาแบบนี้ค่ะ
 O O O O O O O ห..............ห O O O O O O ย
ย O O O O O O จ.................จ O O O O O O จ
จ 0 0  0  0  0  0 ท.................ท   0 0 0 0 0 0 0 น   
น 0 0 0 0 0 0 0 ร...................ร 0 0 0 0 0 0 0 อ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 14:42

ขอพูดถึงกลบทครอบจักรวาล ของกาพย์ยานี ๑๑ ที่หนูไม่บอกลองแต่งมาหน่อยครับ

กลบทครอบจักรวาล ของกาพย์ยานี ๑๑ น่าจะแต่งได้ ๒ แบบคือ
๑.ใช้คำซ้ำที่คำต้นบาท กับคำท้ายบาท แบบ กลบทครอบจักรวาลของโคลงฯ
๒.ใช้คำซ้ำ ที่คำต้นวรรคกับท้ายวรรคแต่ละวรรค เหมือนที่หนูไม่รู้แต่งมาในความเห็นที่ ๑๑

ยังมีกลบทครอบจักรวาล ของกาพย์ยานี ๑๑ อีกแบบ ชื่อว่า กาพย์ยานีกลบทครอบจักรวาล ๒ ชั้น ลักษณะการแต่งจะซ้ำคำ ๒ คำต้นของบาท กับคำสุดท้ายของบาท ดังนี้ครับ

ศึกษา อย่าเกียจคร้าน......อย่ารำคาญการ ศึกษา
ใส่ใจ ในวิชา......อ่านตำราอย่าง ใส่ใจ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 14:53

ชอบงูกระหวัดหาง ที่พี่เทาชมพู แต่งมามากครับ เนื้อความได้ความหมาย และ เสียงกลอนสวยจริงๆ

ขอชมกลอนพี่เทาฯกลั่นเกลาถัก
ถ้อยคำสวยสลวยลักษณ์สลักสาน
เสริมแต่งคำร่ำร่างอย่างชำนาญ
นึกอยากขอกราบกรานพี่เป็นครู ฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 15:36

มิบังอาจค่ะ พ่อพลายงาม
มือใหม่หัดแต่งกลบทค่าา...บอกจริง

ไปค้นเจอกลบท พวงแก้วกุดั่น  บอกว่า
ซ้ำคำใดคำหนึ่งตลอดบทโดยไม่กำหนดตำแหน่งคำ
ขอฝึกฝีมืออีกสักบท

ฝนโปรยแล้วแก้วขาวพราวสะพรั่ง
หยาดแก้วหลั่งแก้วรินไม่สิ้นสาย
รักแก้วแล้วแก้วตาอย่าคลอนคลาย
เจ้าแก้วคล้ายแก้วตาชีวาเรียม

ถ้าเป็นแบบนี้  ก็แสดงว่าในนิราศวัดเจ้าฟ้า  ของสุนทรภู่ มีกลบทพวงแก้วกุดั่นซ่อนอยู่หลายบท

ตลาดขวัญขวัญฉันนี้ขวัญหาย
ใครเขาขายขวัญหรือจะซื้อขวัญ
แม้นขวัญฟ้าหน้าอ่อนเหมือนท่อนจันทน์
จะรับขวัญเช้าเย็นไม่เว้นวาง
....................................
เห็นสวาทขาดทิ้งกิ่งสนัด
เป็นรอยตัดต้นสวาทให้ขาดสาย
สวาทพี่นี้ก็ขาดสวาทวาย
แสนเสียดายสายสวาทที่ขาดลอย
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 16:37

เห็นด้วยกับความเห็นพี่เทาฯ ครับ
สุนทรภู่จะซ่อนกลบทไว้ในกลอนเยอะมาก โดยเฉพาะพวงแก้วกุดั่น น่าจะเจอเยอะที่สุด
โดยเฉพาะ โคลงฯนิราศสุพรรณ ท่านสุนทรภู่จะรวบรวมกลบท ที่มีในยุคนั้นแล้วแต่งไว้ในนิราศสุพรรณ

ตอนนี้ขอกลับบ้านก่อนครับ คืนนี้จะแวะมาใหม่
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 21:06

พูดถึงโคลงนิราศสุพรรณฯ ของสุนทรภู่ โคลงบทจบท่านเขียนไว้ว่า

โคลงนี้ไว้ชื่ออ้าง                ต่างนาม
นาคบริพันธ์ตาม                กบเต้น
สระล้วนส่วนอักษรสาม      สกัดแคร่ แม่นา
ก้านต่อดอกบอกบ่เว้น         ว่าไว้ให้ฟัง

นาคบริพันธ์ กบเต้น สระล้วน อักษรสาม สกัดแคร่ ก้านต่อดอก เหล่านี้เป็นโคลงกลบท และมีครบทุกชนิดตามที่สุนทรภู่บอกไว้
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 22:51

คุณอุ้ย เรียกคุณพลายงามว่า ปู่
แต่ ปู่ เรียกคุณเเทาฃมพูว่า พี่ หรือคะ

เจอกระทู้เช็คอายุอีกแล้วค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 09:39

ที่นี่อนุญาตให้เรียกกันแค่" พี่" ค่ะ  
ทุกคนเป็นพี่กันหมด ไม่มีใครเป็นน้องหรือหลานหรือเหลน
รวมทั้งพี่เรไรด้วยนะคะ  ว่างๆมาช่วยแต่งกลบทกันหน่อย
ส่วนดิฉันกำลังหาเรื่องกลบทมาเพิ่มให้พี่พลายงามค่ะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 09:59

-----> ตอบคุณเรไรครับ
อุ้ยยังเป็นเด็กอายุ ๑๕ ครับ แต่แกไม่ยอมเรียกผมว่าพี่ เรียกผมปู่ตลอด (เป็นเด็กเจ้าปัญหาด้วยครับ ทำผมปวดสมองตลอด หมายถึงเรื่องกลอนนะครับ ต้องแซวซะหน่อย) จนคนเขาเข้าใจผิดหมดแล้ว อุ้ยหนออุ้ยไม่น่าทำพี่เลย

ผมขอเรียกพี่เทาฯ ว่าพี่เพราะผมเพิ่งมา แต่ถ้าอายุเกิน ๓๐ ก็เป็นพี่แน่นอนครับ อิอิ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 10:14

กลอักษรคมในฝัก :

ดาวพรายพร่าง พร่างพรายดาว สกาวฟ้า
จ้าเฉิดฉาย ฉายเฉิดจ้า พาใจฝัน
ดาวคู่ฟ้า ฟ้าคู่ดาว ผ่องพราวพรรณ
เด่นเฉิดฉัน ฉันเฉิดเด่น เป็นอาจินต์
        มาเขียนกลอน กลอนเขียนมา เวลาว่าง
สรรค์สร้างทาง ทางสร้างสรรค์ วรรณศิลป์
อยู่ยืนยง ยงยืนอยู่ คู่แผ่นดิน
รวมสานจินต์ จินต์สานรวม ร่วมสานทาง

กลบทนี้ บังคับซ้ำคำ ๓ คู่ ที่ ๖ คำแรก โดยเรียงคำ ๖ แรกเป็น ๑๒๓ ๓๒๑
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 10:21

กลอนกลบทนาคบริพันธ์ :

พร่าจำรัสแสงแพรวพราว "กาวส่องฟ้า"
"ดาวสร้างฝัน" บรรเจิดจ้า "นภาใส"
"นภางค์สวย" ดูลิบลับ "ระยับไกล"
"ระยิบแกล้ง" เหมือนแสร้งให้ใจต้องมนต์.

กลบทนี้ บังคับซ้ำอักษร ๓ คำท้ายของวรรค กับ ๓ คำต้นของวรรคใหม่ และบังคับซ้ำคำแรกหนึ่งคำ ถ้าเป็นการซ้ำอักษรอย่างเดียวจะเรียก กลบทช้างประสานงา
PINK RIBBON
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 21:47

กลอนแบบนี้ท่าทางจะแต่งยากจังค่ะ ขอไปฝึกวิทยายุทธสักพัก แล้วจะเข้ามาแต่งค่ะ
แม่ยกค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 23:06

สงสัยงานนี้  เป็นได้แค่แม่ยกนะค้าา..
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 24 เม.ย. 01, 07:38

ฮิๆๆๆ พอคุณอุ้ย เรียกอาพรายงามว่าปู่  ชายก็เดาส่งว่า ปู่เมฯปลอมตัวมานี่นา  ชายต้องกราบขออภัยงามๆที่ข้ามรุ่นเรียกปู่เป็นน้องได้ในกระทู้ลิเกน่ะ  ผลงานปู่ที่อีกเว็ป  ชายติดตามอ่านตลอด   ชอบที่ปู่เอากลอนแปลกมาให้แต่งอะครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์