เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5223 อยากทราบ ประวัติวังจักรพันธ์ ว่าอยู่ที่ไหนยังอยู่หรือไม่ ขอรับ
vatbanbna
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 29 พ.ย. 11, 15:58

อยากทราบ ประวัติ "วังจักรพันธ์" ว่าอยู่ที่ไหนและยังอยู่หรือไม่ ขอรับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 พ.ย. 11, 16:30

จำได้รางๆว่าเคยมีการตอบในกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง ที่เกี่ยวกับภาพ     วังอยู่แถวหลานหลวง(?) แต่รื้อไปแล้ว   
ต้องขอท่านทีจำได้ช่วยฟื้นความหลังอีกทีค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 พ.ย. 11, 19:30

จำได้รางๆว่าเคยมีการตอบในกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง ที่เกี่ยวกับภาพ     วังอยู่แถวหลานหลวง(?) แต่รื้อไปแล้ว  
ต้องขอท่านทีจำได้ช่วยฟื้นความหลังอีกทีค่ะ
บริเวณย่านหลานหลวง เดิมเป็นสนามเลี้ยงควายหลวง เป็นที่ดินเก่าแก่มาตั้งแต่ครั้งรัชกาลที่ ๑ เมื่อรัชกาลที่ ๔ โปรดเกล้าให้ขุดคลองผดุงกรุงเกษม บริเวณนี้เลยถูกผนวกเข้ามาอยู่ในเมือง และเรียกว่า "ตำบลคอกกระบือ" และมีถนนเดินทางไปมา ซึ่งก็ยังเรียกว่าถนนสนามกระบือ

สมัยรัชกาลที่ ๕ พ.ศ. ๒๔๔๗ พระราชทานที่ดินตำบลสนามกระบือ พระราชทานแด่พระนัดดา ๖ พระองค์ ซึ่งเป็นพระโอสรในสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าจาตุรนต์รัศมี กรมพระจักรพรรดิพงษ์ โดยวังของพระเจ้าหลานเธอทั้ง ๖ สร้างหันหน้าวังออกคนละด้าน ด้านละ ๓ วัง หลังวังติดกันเป็นคู่ ๆ
วังกรมหมื่นอนุพงศ์จักรพรรดิ คู่กับ วังกรมหมื่นอนุวัตรจาตุรนต์
วังหม่อมเจ้าดนัยวรนุช คู่กับ วังหม่อมเจ้าดรุณวัยวัฒน
วังหม่อมเจ้าปิยบุตร คู่กับ วังหม่อมเจ้าทศสิริวงศ์

และน่าจถูกรื้อไปเมื่อหลังสงครามโลกครั้งที่ ๒ และตามภาพแนบมาซ้ายภาพ เหลือแต่กำแพงวัง

samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 พ.ย. 11, 23:40

วังทั้งหมดถูกรัฐบาลสมัยนั้น "บังคับขาย" ครับ เพราะเจ้านายในราชสกุลจักรพันธ์ ไม่สามารถจะทำงานอะไรได้เลย หลังจากเหตุการณ์ พ.ศ. ๒๔๗๕ แถมยังถูกเพ่งเล็งจากทางรัฐบาลด้วย ทำให้เจ้านายต่าง ๆ ทะยอยขายวังให้กับเอกชน และตกเป็นกรรมสิทธิของเอกชนหมดเมื่อเกิดเหตุสงครามโลกครั้งที่ ๒ ครับ ต่อมาก็มีการปรับปรุงพื้นที่ทั้งหมดครับ

ปัจจุบันถ้าจะไปดูสถานที่ ด้านหนึ่งจะติดกับถนนจักรพรรดิพงษ์ ไปจนสุดถนนที่จะไปยังสะพานผ่านฟ้า พูดง่าย ๆ ก็คือ เวิ้งที่เป็นโรงเรียนสตรีวรนาถนั่นล่ะครับ

รายละเอียดทั้งหมดสามารถหาอ่านได้จาก หนังสือของราชสกุลจักรพันธ์ครับ
benjawan
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 พ.ย. 11, 06:55

จาก ค.ห. 3 น่าจะเป็นบริเวณเวิ้ง ร.ร.สตรีจุลนาคค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 พ.ย. 11, 07:32

โรงเรียนสตรีจุลนาค  เดิมเป็นบ้านของเจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี (สนั่น  เทพหัสดิน ณ อยุธยา) ครับ  ภายหลัง อ.ไฉไล  เทพหัสดิน ณ อยุธยา ทายาทของทานเจ้าคุณได้แบ่งพื้นที่ส่วนหนึ่งของบริเวณบ้านทำเป็นโรงเรียน
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 พ.ย. 11, 08:18

ในพื้นที่ที่อ้างถึงในภาพ ยังมีบ้านไม้หลังเก่าเหลืออีกหลังหนึ่ง ผมผ่านไปก็ลืมที่จะถ่ายภาพเก็บไว้ บ้านหลังนี้จะเกี่ยวข้องกับที่คุณ vatbanbna ถามถึงบ้างหรือไม่?
หน้า: [1]
  พิมพ์