เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 15937 หลักการออกเสียงสวดมนต์ภาษาบาลี สำเนียงมอญ
nattoutataki
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

เมื่อ 28 พ.ย. 11, 16:52

โดยปกติเมื่อผมสวดมนต์มักจะออกสำเนียงมอญประจำ ลองเอามาแนะนำกันดูครับ เผื่อใครจะเอาไปหัด ก็ไพเราะดี ใครที่ไม่อยากหัด ก็รู้ไว้ใช่ว่า
ภาษามอญแบ่งพยัญชนะวรรคเป็นเสียงขุ่นและเสียงใส (ทำนองเสียงโฆษะอโฆษะ) ในระหว่างสองกลุ่มนี้เวลาประสมสระเดียวกัน จะออกสำเนียงต่างกัน
เสียงใส ก กา กิ กี กุ กู เก โก กํ กิํ กุํ กสฺส
ออกเสียง กะ กา ก็อย กอย เก็า เกา เก กาว ก็อง เกิญ เกิง ก็อดซะ
เสียงขุ่น ค คา คิ คี คุ คู เค โค คํ คิํ คุํ คสฺส
ออกเสียง เกี้ยะ เกี้ย กิ้ กี้ กุ้ กู้ เก้ เกิ้ว ก้ง เกิ้ญ เกิ้ง ก้ดซะ
(ที่ใส่ไม้โท ไม่ได้หมายความว่าเป็นวรรณยุกต์โท แค่ให้เห็นว่าเป็นเสียงหนัก)
แบ่งตามวรรคบาลี ได้อย่างนี้ครับ
ก ข ค ฆ ง
กะ คะ เกี้ยะ เคี่ยะ เงี่ยะ
จ ฉ ช ฌ ญ
จะ ชะ เจี้ยะ เชี่ยะ เญี่ยะ
ฏ ฐ ฑ ฒ ณ
ตะ ทะ ดะ เที่ยะ นะ
ต ถ ท ธ น
ตะ ทะ เตี้ยะ เที่ยะ เนี่ยะ
ป ผ พ ภ ม
ปะ พะ เปี้ยะ เพี่ยะ เมี่ยะ
ย ร ล ว ส ห ฬ อ
เยี่ยะ เรี่ยะ เลี่ยะ เวี่ยะ ซะ ฮะ ละ อะ

อาศัยหลักผสมสระข้างต้น แค่นี้ก็ออกเสียงบาลีสำเนียงมอญได้ ลองไปฝึกเทียบเอานะครับ
ตัวอย่างเช่น
นโม ตสฺส ภควโต อรหโต สมฺมาสมฺพุทฺธสฺส
เนี่ยะเมิ่ว ต็อดซะ เพี่ยะเกี้ยะเวียะตาว อะเรี่ยะฮะตาว ซ็อมมาซ็อมปุ้ดท่ดซะ
อรหํ สมฺมาสมฺพุทฺโธ ภควา พุทฺธํ ภควนฺตํ อภิวาเทมิ
อะเรียะฮ็อง ซ็อมมาซ็อมปุ้ดเทิ่ว เพี่ยะเกี่ยะเวี่ย ปุ้ดท่ง เพี่ยะเกี้ยะว่นต็อง อะพิ่เวี่ยเต้มิ่
สวากฺขาโต ภควตา ธมฺโม ธมฺมํ นมสฺสามิ
ซวาจคาตาว เพี่ยะเกี้ยะเวี่ยะตา ท่มเมิ่ว ท่มมอง (ตรงนี้นิยมออกเสียงเป็นอโฆษะ โดยไม่ทราบสาเหตุ) เนี่ยะม่ดซามิ่
สุปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสงฺโฆ สงฺฆํ นมามิ
เซ็าปะต็อยปอนเนิ่ว เพี่ยะเกี้ยะเวี่ยะตาว ซาเวี่ยะกะซ็องเคิ่ว ซองค่ง เนี่ยะเมี่ยมิ่
ยถา วาริวหา ปูรา ปริปูเรนฺติ สาครํ
เอวเมว อิโต ทินฺนํ เปตานํ อุปกปฺปติ
อิจฺฉิตํ ปตฺถิตํ ตุมฺหํ ขิปฺปเมว สมิชฺฌตุ
สพฺเพ ปูเรนฺตุ สงฺกปฺปา
จนฺโท ปณฺณรโส ยถา มณิโชติรโส ยถา
เยี่ยะทา เวี่ยะร็อย (อโฆษะ) เวี่ยะฮา เปาเรี่ยปะร็อย (อโฆษะ) เปาเร่นเต็า ซาเกี่ยะร่ง
เอเวี่ยะ เม่เวี่ยะ อิเต็า ติ้นน่ง เปตาน่ง เอ็าปะก็อปปะต็อย
อิดช็อยต็อง ป็อดท็อยต็อง ตุมฮ็อง คิปปะเม่เวี่ยะ ซะมิดเชี่ยะเต็า
ซ็อปเป้ เปาเร่นเต็า ซ็องก็อปปา
จ็อนเติ่ว ป็อนนะเรี่ยะซาว เยี่ยะทา เมี่ยะน็อยเจิ่วต็อยเรี่ยะซาว เยี่ยะทา
(ย้ำ ภาษามอญไม่มีวรรณยุกต์ ไม้เอกไม้โทไม่ใช่วรรณยุกต์ แค่แสดงว่าเสียงหนัก)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 19:12

ลองอ่านตามไปแล้วแต่ยังนึกไม่ออก  เพราะไม่เคยได้ยินเสียงสวดมนตร์ภาษามอญมาก่อน
ขอบคุณที่มาแบ่งปันความรู้กันค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 21:21

มีไฟล์เสียงครับ แต่มันใหญ่ไปนิดนึง ถ้ามีเวลาจะลองเอาไปแปะในยูทูบให้ฟัง
ที่จริงอ่านตัวเขียนมันก็ไม่ใช่ว่าจะออกเสียงตามง่ายๆ แต่ถ้าฟังคนสวดจริงๆ ละก็ คงจะตามได้ไม่ยาก
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 21:36

ผมได้ฟังพระมอญสวดมนต์ตั้งแต่ยังเป็นเด็ก เวลาไปทำบุญสงกรานต์ประจำปีที่วัดของบรรพบุรุษฝ่ายแม่ จนแก่เข้าวัยนี้ก็ยังสวดไม่เป็น

จากหนังสือมนต์พิธีของวัดปรมัยยิกาวาส ปากเกล็ด

เนียะเมอว์ ตอดสะ เภียะเกียะเวียะตาว อะเรียะหะตาว สอมมา สมปุ่ดท่ดสะ
เนียะเมอว์ ตอดสะ เภียะเกียะเวียะตาว อะเรียะหะตาว สอมมา สมปุ่ดท่ดสะ

ผิดจากของคุณ nattoutataki เล็กน้อย
เนี่ยะเมิ่ว ต็อดซะ เพี่ยะเกี้ยะเวียะตาว อะเรี่ยะฮะตาว ซ็อมมาซ็อมปุ้ดท่ดซะ
เพราะเป็นมอญคนละถิ่นหรือเปล่าครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 23:26

เทียบเสียงอักษรไทย กับ มอญ ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 23:31

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 พ.ย. 11, 16:25

สนใจภาษามอญในขุนช้างขุนแผน     ตำราเรียนสมัยม.ปลายเคยมีคำอธิบายศัพท์พวกนี้ไว้  แต่ลืมไปหมดแล้ว 
ขอลอกเอามาให้คุณเจ้าของกระทู้อ่านอีกทีค่ะ  มาจากตอน กำเนิดพลายงาม

แล้วพวกมอญซ้อนซอเสียงอ้อแอ้              ร้องทะแยย่องกะเหนาะหย่ายเตาะเหย
ออระหน่ายพลายงามพ่อทรามเชย             ขวัญเอ๋ยกกกะเนียงเกรียงเกลิง
ให้อยู่ดีกินดีมีเมียสาว                           เนียงกะราวกนตะละเลิ่งเคริ่ง
มวยบามาขวัญจงบันเทิง                        จะเปิงยี่อิกะปิปอน

พระมอญ มีวัตรปฏิบัติ เหมือนพระไทยไหมคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 พ.ย. 11, 18:43

อ้างถึง
พระมอญ มีวัตรปฏิบัติ เหมือนพระไทยไหมคะ

วัดมอญในเมืองไทย เหมือนครับ
วัดปรมัยยิกาวาส เป็นมหานิกาย
ทำไมอย่างนั้นก็ไม่ทราบ เพราะพระภิกษุเจ้าฟ้ามงกุฏ ทรงนำวัตรปฏิบัติของพระมอญมาสถาปนาธรรมยุตติกนิกาย

สงฆ์รามัญ อาจจะมีหลายนิกายก็ได้

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 พ.ย. 11, 09:29

ผมได้ฟังพระมอญสวดมนต์ตั้งแต่ยังเป็นเด็ก เวลาไปทำบุญสงกรานต์ประจำปีที่วัดของบรรพบุรุษฝ่ายแม่ จนแก่เข้าวัยนี้ก็ยังสวดไม่เป็น

จากหนังสือมนต์พิธีของวัดปรมัยยิกาวาส ปากเกล็ด

ผิดจากของคุณ nattoutataki เล็กน้อย
เพราะเป็นมอญคนละถิ่นหรือเปล่าครับ

มันผิดกันตรงไหนครับ ผมก็แค่เลือกถ่ายเสียงเพื่อให้แสดงเสียงขุ่นใส ก็เลยใส่วรรณยุกต์เท่านั้นเอง เสียงพยัญชนะก็อันเดียวกันหมด
เพราะภาษามอญมันไม่มีวรรณยุกต์ครับ เวลาสวดใช้ทำนอง
อ้อ อีกอย่างหนึ่ง ในหนังสือวัดปรมัยฯ ถ้าอ่านตามแบบตรงๆ สำเนียงจะเป็นมอญน้อยกว่านะครับ เพราะว่าวรรณยุกต์ที่ติดกับอักษรตัวนั้นมาแต่ต้น (โดยไม่มีรูป) มันทำให้เพี้ยนเสียงไป เช่นอักษรสูงอย่าง ส เสือ ถ้าออกสำเนียงจัตวาเมื่อเป็นคำเป็น เสียงเอกเมื่อเป็นคำตาย มันจะเพี้ยนครับ ปกติคนมอญอ่านใกล้ๆ ที่ผมเขียนนี่แหละครับ คือเป็นเสียงกลางๆ ค่อนไปทางตรี และเสียงหนักมักจะต่ำๆ กว่าค่อนไปทางโท แต่จะเอาเป็นมาตรฐานไม่ได้นะครับ เพราะภาษามอญจะมี intonation แบบลักษณะภาษาเขมรหรือพม่า หาใช่ระบบวรรณยุกต์อย่างไทยหรือจีนไม่
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 พ.ย. 11, 09:41

เทียบเสียงอักษรไทย กับ มอญ ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ตารางนี้ทำให้คนเข้าใจได้ว่า ข กับ ฆ หรือ ฏ กับ ต ฯลฯ เป็นคนละเสียงกัน
ที่จริงแล้วเสียงที่ออกเป็นเสียงเดียวกัน ผมจึงตัดตัวออกเหลือแค่เท่าที่จำเป็น ให้อ่านง่ายๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์