เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3604 เรียนถาม คุณทองแถม นาถจำนง
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 26 พ.ย. 11, 09:52

อ่าน อนุทินแห่งความรัก   หนังสืออนุสรณ์ ของ คุณเนียน  กูรมะโลหิต  ในงานพระราชทานเพลิงศพเป็นกรณีพิเศษ

ณ เมรุวัดเทพศิรินทราวาส  เมื่อวันที่ ๑๗  ธันวาคม ๒๕๓๕      ไม่ทราบอะไรเป็นอันมาก   จึงขอรบกวนถามว่า

๑.   หนังสือรุ่งอรุณ  ที่ออกมาเป็นครั้งแรกในเดือนกุมภาพันธ์ ๒๔๘๙    มีประวัติอย่างไร
      อยู่ต่อมานานหรือไม่   ใครเป็นบรรณาธิการคะ

๒.   ข้อเขียนเรื่อง  "หลุมฝังศพที่ ๗๓  ของโจโฉ"    จะหาอ่านได้ที่ไหน

อยากอ่าน ซ้องกั๋ง   จิ่งหยางกังตอนบู๊สงสู้กับเสือ     กโลยายเลียดก๊ก คงหายากเต็มทีเพราะคนที่จะมีกระดึงทอง หกเล่มใน ๒๔๘๙  คงหายากด้วย

เรื่องอื่นๆ    หักห้ามใจไว้ได้ค่ะ

tongtham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 พ.ย. 11, 10:44

ด้วยความเสียใจอย่างยิ่งครับ   ต้นฉบับซีรอกซ์งานของคุณเนียน  ที่ผมเคยได้ศึกษาและเก็บไว้ส่วนหนึ่ง  ถูกน้ำท่วมจมไปกับน้ำหมดครับ
ไม่รู้จะตอบท่านอย่างไรครับ
ทองแถม เศร้า
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 พ.ย. 11, 12:54

ขอบพระคุณค่ะ  คุณทองแถม

อย่างน้อยที่สุด  การรวบรวมงานของคุณเนียนไว้เป็นหมวดหมู่  ชี้ทางให้ดิฉันแล่ว

กระดึงทองนั้นอาจจะพอหาได้  ยากกว่าเล่มชาวกรุงที่มีออกมาเรื่อยๆ  บางทีครบชุดก็มี

สหายรักนักสะสมผู้หนึ่งเพิ่งติดต่อมา  แจ้งความเสียหายต่างๆ  และยังไม่สามารถกลับบ้านได้   เขาอยู่ตรงสถานีรถสายใต้ใหม่

น้ำหน้าบ้านต้องใช้รถใหญ่เข้าไปถึงจะได้

ธรรมดาเขาพูดน้อย  แสนสุภาพ  เรียบร้อย  แต่ตอบคำถามแบบไม่ปิดบัง

ในความเป็นมิตรเกิดจากไปจะประมูลหนังสือเก่าที่อรุณอัมรินทร์ด้วยกัน   สนทนากัน(ส่วนมากดิฉันพูด)จนวางใจและยกย่องกัน

ดิฉันได้ซักถามเรียงคิวเข้าไปตั้งแต่ประตูหน้า  ห้องดูทีวี  ห้องทำงาน และอื่นๆอีก   

เพราะจะต้องนำเรื่องนี้ไปแจ้งนักอ่านหนังสือเก่ารายอื่นๆทราบว่า  มหาสมบัติของใครสูญไปแล้ว  ของใครยังอยู่

เมื่อทราบว่าหนังสือนวนิยายปี ๒๔๘๐  คัดแล้ว  ๔๐ กว่าลังยังอยู่     ดิฉันก็โล่งอก  เพราะกะขอยืมอีกสามลังตามสภาพไมตรีที่มีต่อกัน

เขาถามว่าหนังสือนายวรรณยังอยู่ใช่ไหม    อยู่จ้ะ   ดิฉันตอบเสียงดัง   ขอยืมต่ออีกสองเดือนนะจ๊ะ

วงการหนังสือเก่าหนังสือหายากกำลังเปลี่ยนรูปโฉมค่ะ

tongtham
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 พ.ย. 11, 20:37

ของผมเสีย สามก๊ก ฉบับพิมพ์ปี ๒๔๗๗ จำนวน ๕ เล่มชุด  ส่วนอีกหลายลัง  หนังสือไม่เก่าเท่าไหร่
ของคุณเนียน เป็นเอกสารซีร็อกซ์ครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 พ.ย. 11, 20:39

ไม่เคยเห็น  ๕  เล่มชุดเลยค่ะ   ชุดของครูสมิทพิมพ์ เคยเห็นค่ะ

"ข้าพเจ้าครูสมิท  ที่ยูไนเวอรซีตีสยาม  บางคอแหลม  ได้จัดพิมพ์ขึ้น    ในเวลาอันรีบร้อน

เพื่อเป็นการสนองพระเดชพระคุณในองค์ สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ที่ทรงเคย

เกื้อหนุน  ต่อโรงพิมพ์บางคอแหลมมาช้านาน    บัดนี้ข้าพเจ้าและชาวคณะทั้งปวง

จึงรู้สึกถึงความเศร้าโศกแลความเสียใจเปนอันมาก"

หนังสือเล่มนี้ แจกในงานสวดพระอภิธรรม ๗ วัน  พิมพ์ตั้งแต่เล่ม ๑ - ๒๔   จำนวน ๒๐๐ ชุด

ปีมะโรง  โทศก  จุลศักราช  ๑๒๔๒

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 07:54

สนใจงานเขียนของคุณเนียนเป็นอย่างยิ่งค่ะ อยากอ่านไปเสียทุกเล่ม ไม่ใช่เพราะอยากรู้เรื่องราวเท่านั้น

แต่สนใจ "วิธีคิดและการมองโลก" ของท่านผู้นี้เป็นที่สุด

กราบขอบพระคุณที่ได้รับความเอื้อเฟื้อจากคุณWandee ให้ได้รู้จักท่านผู้นี้ค่ะ

โศกนาถกรรมของน้ำท่วมคราวนี้ คงหนีไม่พ้นหนังสือที่เป็นสมบัติแผ่นดินจำนวนมาก ได้รับความเสียหาย
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 พ.ย. 11, 09:54

นิยายเรื่องสั้นที่เก่าที่สุดของจีนที่อยากอ่านงานแปลของคุณเนียนมาก  คือ  ลุงโง่ย้ายภูเขา

ได้อ่านมาบ้างแล้วของคนอื่นแปล   

คุณทองแถมเขียนไว้ในหน้า ๒๐๒  ของ อนุทินแห่งความรัก ว่า

มาจาก "คัมภีร์  เสี่ยจื่อ   ปรมาจารย์ลัทธิเต๋าคนหนึ่ง  ตีพิมพ์ในสวนอักษร  ปีที่ ๑  เล่ม ๑๔   ๑๕ ก.ย. ๒๔๘๕"   
tongtham
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 พ.ย. 11, 08:48

เรื่องหนังสือสามก๊กของผมที่จมน้ำไป
เป็นฉบับ ที่โรงพิมพ์โสภณพิพรรฒธนากร พิมพ์ ๑๐๐๐ เล่มตามต้นฉบับของราชบัณฑืิตยที่พิมพ์ในงานพระเมรุสมเด็จพระปิตุจฉาเจ้า
พิมพ์ปี ๒๔๗๑ ครับ  มีเล่ม ๑-๔ และตำนานสามก๊กอีกเล่มหนึ่ง  รวมเป็นห้าเล่ม
เป็นหนังสือสามก๊กที่ผมอ่านมาตั้งแต่ ๘-๙ ขวบ
คราวนี้ผมพลาดเอง  นึกว่าลังนั้นไม่มีหนังสือสำคัญ

เกี่ยวกับงานของคุณ "เนียน"
เมื่อวานนี้(๒๘) คุณพี่อัปษร (ลูกสาวคุณ สด-เนียน กูรมะโรหิต) โทรศัพท์มาแจ้งว่า มูลนิธี สด-เนียน ฯ จะจัดงานรำลึกคณสด -เนียน ที่พิพิธภัณฑ์กรุงเทพ ตรงข้ามมาบุญครอง ในต้นเ้้้่้่้่้ดือนมีนาคม  เชิญผมไปพูดเรื่องผลงานของคุณเนียน  เมื่อมีกำหนดการรูปธรรมแล้ว  ผมจะแจ้งในเว็บนี้ครับ

เรื่อง "ลุงโง่ย้ายภูเขา" นั้น  เป็นนิทานสั้น ๆ (มาก) ในคัมภีร์เลี่ยจื่อ (ปรมาจารย์เต๋า)   นิทานนี้มาโด่งดังมากยิ่งขึ้นเมื่อเหมาเจ๋อตง  นำมาเขียนปลุกใจชาวจีนว่า  การต่อสู้ของพรรคคอมมิวนิส๖์จีนเปรียบเหมือนลุงโง่ย้ายภูเขา  ดูเหมือนไม่มีวันสำเร็จ  แต่เมื่อคนจำนวนมากเข้าใจอุดมคติของลุงโง่  ก็มาช่วยกันทำจนสำเร็จ

ประเด็นวิธีคิดและการมองโลก  ของคุณเนียน   ผมไม่เคยได้พบท่านเลยครับ    ผมได้ศึกษางานและเขียนรายงานในหนังสืออนุทินฯ  เพราะคุณหญิงจำนงศรี แนะนำให้พี่อัปษรรู้จักผม  เนื่องจากงานของคุณเนียน ส่วนใหญ่แปลจากภาษาจีน  จึงต้องใช้คนรู้ภาษาจีนมาดูว่าเป็นเรื่องราวอะไรกันบ้าง   
ผมได้แต่อ่าน ผลงานแปลของท่าน   จึงไม่อาจแสดงความเห็นในเรื่องที่ผมรู้น้อยหรือไม่รู้เลยครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์