เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4056 อ่านออกเสียงอย่างไร
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 16 เม.ย. 01, 23:08

ไปเห็นคำคำหนึ่งเข้า

พลบดี

อ่าน พน บอ ดี หรือ พะ ละ บอ ดี หรือ อ่านได้ทั้งสองอย่าง หรืออ่านอย่างอื่นครับ

เรียนภาษาไทยมาก็ 30 ปีแล้ว คืนอาจารย์ไปเกือบหมดแล้ว ช่วยทีครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 เม.ย. 01, 02:45

เป็นผมนะครับอาจารย์ ผมจะอ่านว่า "พละบอดี"
แต่จริงๆ ก็ไม่ทราบเหมือนกันแหละครับว่าที่ถูกเขาอ่านอย่างไร

เข้าใจว่า พลบดี เป็นพระอินทร์ภาคทรงพละกำลัง ดูเหมือนเป็นตราของกรมพลศึกษา และวิทยาลัยพลศึกษา ใช่ไหมครับ (ไทยและแขกมีเทพเจ้ากีฬาหรือเปล่าก็ไม่รู้ เข้าใจว่าไม่มี หรือถ้าแขกมีที่เมืองแขกแต่เดิม ก็ไม่ได้ส่งมาที่เมืองไทย ไทยเลยต้องใช้พระอินทร์ - จริงๆ แล้วผมชอบหนุมานมากกว่าแฮะ ทั้งทรงพลัง ว่องไว แคล่วคล่อง น่าจะเป็นนักกีฬาได้ดีกว่า)
ลดาคำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 เม.ย. 01, 13:24

น่าจะอ่านว่า  พะ ละ  บอ ดี นะคะ
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 เม.ย. 01, 15:50

เผอิญมีครูภาษาไทยเดินผ่านมา
ถามดูบอกว่าถ้าอ่านตามหลักภาษาบาลี
ก็อ่าน พะละบอดี ค่ะ
droat@hotmail.com
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 เม.ย. 01, 15:57

คิดว่าอ่านว่า พะ ละ บอ ดี ครับ
เพราะแปลว่า บุรุษผู้มีพละกำลังอำนาจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 เม.ย. 01, 18:50

อ่านว่า พะ-ละ-บอ-ดี ค่ะ คล้ายการออกเสียงคำว่า  คณบดี
ยกเว้นว่าถ้าเป็นชื่อหรือนามสกุลบุคคล    เจ้าตัวและผู้ให้นามสกุลมีสิทธิ์ออกเสียงแตกต่างไปจากนี้ได้  เพราะเป็นวิสามานยนาม  ไม่จำเป็นต้องออกเสียงตามหลักภาษา
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 เม.ย. 01, 11:08

ขอบคุณครับ ทุกท่าน
สงกรานสนุกกันไหมครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์