เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 39546 เรียนท่านผู้รู้ กรุณาชี้แนะความหมายของอิฐก้อนนี้
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 03 ธ.ค. 11, 19:10

ไม่เกี่ยวกันจริงๆครับท่านศรีสยาม ในส่วนของอิฐท่านศรีสยามผมยังยึดข้อสันนิษฐานเดิมอยู่ ไอ้รูปเปรียบเทียบผมแค่จะว่าไอ้คนมือบอนปัจจุบันที่มันอาจทำลายงานโบราณครับอันนี้ต่างหากที่ต้องการสื่อ ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 05 ธ.ค. 11, 14:55

ไม่เกี่ยวกันจริงๆครับท่านศรีสยาม ในส่วนของอิฐท่านศรีสยามผมยังยึดข้อสันนิษฐานเดิมอยู่ ไอ้รูปเปรียบเทียบผมแค่จะว่าไอ้คนมือบอนปัจจุบันที่มันอาจทำลายงานโบราณครับอันนี้ต่างหากที่ต้องการสื่อ ยิงฟันยิ้ม

"

คงเป็นแค่ปัญหาของการสื่อสาร?

. ยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 06 ธ.ค. 11, 20:40

หากข้อสันนิษฐานในคห. 47 มีความเป็นไปได้ ?
เราอาจอนุมานว่าการเรียงไม้เครื่องบนของโบสถ์ เป็นไปในทำนองนี้ ?- ตามแบบที่เขียนร่างในอิฐก้อนที่ 1

ยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 06 ธ.ค. 11, 20:43

ลวดลายแบบฝาปะกน มีการใช้ในเครื่องบน หรือ roof structure ของหลายวัดเช่นวัดนี้.................?

รูปด้านหน้าวิหารพระพุทธ วัดพระธาตุลำปางหลวง
[ที่มา : พรรณนิภา ปิณฑวณิช, การศึกษารูปแบบทางสถาปัตยกรรมวัดพระธาตุลำปางหลวง จังหวัดลำปาง วิทยานิพนธ์ สาขาประวัติศาสตร์สถาปัตยกรรม ศิลปศาสตรมหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยศิลปากร, 2546 ]

ยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 06 ธ.ค. 11, 20:58

หากข้อสันนิษฐานในคห. 47 มีความเป็นไปได้ ?
เราอาจอนุมานว่าการเรียงไม้เครื่องบนของโบสถ์ เป็นไปในทำนองนี้ ?- ตามแบบที่เขียนร่างในอิฐก้อนที่ 1

ยิ้ม

ก่อปูน หุ้มฐาน แล้วจึงปรุงเครื่องไม้ ก็ต้องไปสืบดูว่า อิฐที่พบฐานชุกชี ก่อพร้อมกับโครงสร้างหรือก่อหลัง  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 06 ธ.ค. 11, 21:01

จากการสอบถามผู้พบอิฐ..น่าจะก่อพร้อมกันครับ.......?

ยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 06 ธ.ค. 11, 21:26

จากการสอบถามผู้พบอิฐ..น่าจะก่อพร้อมกันครับ.......?

ยิ้ม

เรื่องเล่าจากกรุงศรีฯ

ช่างอิฐ - อ้าว พ่อศรี พ่อมาจากอยุธยาดอกรึ มา ๆ เข้ามากินน้ำกินท่ากันก่อน
พ่อศรี - กระผมมีลาย.....๑....มาฝากขอรับ สวยงามมาก
ช่างอิฐ - ไหน ๆ วาดให้ดูเลย
พ่อศรี - วาดออกมาด้วยความถนัดมือ
ช่างอิฐ - งามแท้ ๆ
พ่อศรี - ฝากให้เผาด้วยขอรับ บูชาครูก่อไว้ที่ฐานชุกชีเลยนะ
ช่างอิฐ - ได้ซิ คิดค่าเหนื่อย ๒ ไพ ขอรับ
พ่อศรี - ฮืม

จงเติมคำถามในข้อ ๑

ก. ฝาประกน
ข. เพดานวัดแห่งนี้
ค. เพดานวัดในกรุงศรีอยุธยา
ง. ความฝันจากการคิดลายเอง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 06 ธ.ค. 11, 22:34

ยิ้ม

ขออภัยที่ทำให้เข้าใจผิด

ผู้พบอิฐและศรีสยามไม่มีสิทธิ์รู้ดอกครับ เพียงแต่ตำแหน่่งที่พบอิฐทำให้เชื่อว่าอิฐที่พบเป็นของดั้งเดิมตั้งแต่สร้างโบสถ์
ต้องการสื่อเพียงเท่านี้เองครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 27 ม.ค. 12, 13:07

.

"...............................ไม่ควรเอาของใหม่ไปปนกับของเก่า ควรจะรักษาของเก่าไว้ เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับจิตใจของพลเมือง..................."

Bic zee
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 15:38

ผมขอแชร์ด้วยคนนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยกันด้วยแล้วกันครับ
1 ผมไม่ทราบว่าอิฐก่อนนี้เก่าจริงหรือไม่ (สภาพยังดูไม่เก่าเท่าที่ควร)ผมอยู่อยุธยาครับพอดีคุณแม่เคยทำอิฐมอญขายอยู่แถวคลองสระบัว ตอนนี้เลิกแล้วคุณแม่เสีย
2 น่าจะเป็นลายเหล็กดัด ที่คนทำเหล็กดันเขียนขึ้นมาครับ เพราะอิฐเยอะมากเวลาคุยกันก็จะใช้เหล็กแหลมกรือตะปูขีดลงที่อิฐ
3 ตอนผมเด็กจะเอาอิฐเก่าๆที่สภาพดีๆมาเขียนเล่นเวลาแช่น้ำอิฐจะขูดง่ายมากครับ
ผมขออภัยทุกท่านถ้าหากว่าผมแสดงออกไปไม่ถูกต้องขอบคุณครับ..
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 17:33

ผมขอแชร์ด้วยคนนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยกันด้วยแล้วกันครับ
1 ผมไม่ทราบว่าอิฐก่อนนี้เก่าจริงหรือไม่ (สภาพยังดูไม่เก่าเท่าที่ควร)ผมอยู่อยุธยาครับพอดีคุณแม่เคยทำอิฐมอญขายอยู่แถวคลองสระบัว ตอนนี้เลิกแล้วคุณแม่เสีย
2 น่าจะเป็นลายเหล็กดัด ที่คนทำเหล็กดันเขียนขึ้นมาครับ เพราะอิฐเยอะมากเวลาคุยกันก็จะใช้เหล็กแหลมกรือตะปูขีดลงที่อิฐ
3 ตอนผมเด็กจะเอาอิฐเก่าๆที่สภาพดีๆมาเขียนเล่นเวลาแช่น้ำอิฐจะขูดง่ายมากครับ
ผมขออภัยทุกท่านถ้าหากว่าผมแสดงออกไปไม่ถูกต้องขอบคุณครับ..

ขอบคุณที่สนใจครับ
และขอบคุณสำหรับกระทู้วัดเชิงท่า

คงไม่จำเป็นต้องตอบอะไร เพราะเป็นความเห็นที่แสดงออกได้โดยอิสระ ไม่ว่ากันแม้ส่วนตัวจะถือคติ
ฆ่าได้-หยามไม่ได้ก็ตาม

ยังรอคุณกุฯ ที่รับปากจะแสดงความเห็นเรื่องอิฐก้อนนี้...................
คุณกุรุกุลา....อยู่ไหนเอ่ย...............มาทวงสัญญาแล้วครับ..............

ตั้งใจจะรวบรวมความเห็นของทุกท่านไปจัดนิทรรศการประกอบเรื่องอิฐก้อนนี้อยู่...

5555555

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 18:45

ขออนุญาตแทรกเข้ามามองในมุมของคนที่ไม่รู้และอยู่นอกวงการครับ

ผมดูจากภาพแล้วเห็นว่า การขีดเขียนบนอิฐทั้งสามก้อนนี้ เป็นการทำที่ตั้งอยู่บนความตั้งใจทำแน่นอน เนื่องจากมีความปราณีตปรากฎให้เห็นอยู่ ผมไม่ทราบว่าแต่ละลายที่เขียนนั้นพบอยู่บนกี่ก้อน ตำแหน่งที่พบนั้นเป็น in situ หรือไม่  และอิฐแต่ละก้อนมีขนาดกว้างยาวและหนาต่างกันหรือเท่ากันอย่างมีนัยสำคัญเพียงใด

เมื่อผนวกกับข้อมูลที่ได้อ่านมา และประมวลจากความรู้และประสบการณ์ที่พอจะมี เห็นว่า เป็นไปได้หรือไม่ที่อิฐแต่ละลวดลายเหล่านี้คืออิฐตัวแทนที่ใช้ในการทำพิธีตามความเชื่อสำหรับกลุ่มอิฐที่จะเผาเพื่อใช้ในการสร้างส่วนที่ปรากฎอยู่บนลวดลายนั้นๆ 

หากประเด็นนี้อยู่ในกระบวนการวิเคราะห์ของท่านผู้รู้ทั้งหลายแล้ว ก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงด้วยครับ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 15 มิ.ย. 12, 20:53

คุณ naitang ครับ

ขออนุญาตขอบคุณที่ช่วยแสดงความคิดเห็น ต้องยอมรับว่าเป็นความผิดของผมเอง ที่ไม่ได้ให้รายละเอียดที่มา และสถานที่ของโบราณสถานที่พบอิฐหรือโบราณวัตถุเหล่านี้ได้อย่างชัดเจน
เหตุผลที่เป็นเช่นนี้ ก็เพราะผู้พบอิฐเหล่านี้เป็นผู้ที่ทำงานให้หน่วยงานที่รับผิดชอบ แต่เนื่องด้วยเกรงว่าของดีๆอาจถูกเก็บ/ทิ้ง/หรือทำลาย? จึงได้มอบให้กับทางวัด
ข้อแม้มีเพียง -ขออย่าเปิดเผยชื่อหรือตัวตนของเขา

รับปากหรือให้สัจจะไว้ ก็ต้องทำตามที่ลั่นวาจา
แต่พยานที่สามารถยืนยันความถูกต้องของที่มา ยังมีอีกหลายปากครับ ไม่นานเกินรอ คงมีภาพ/เรื่องสนุกมาเล่าอีกครับ

ขออภัยอีกครั้ง
Bic zee
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 16 มิ.ย. 12, 09:02

ผมได้อ่านความรู้หลายท่านแล้ว รู้สึกดีจริงๆครับ เป็นการเปิดโอกาศและเปิดกว้างสำหรับการเรียนรู้ที่เราสามมารถแสดงออกได้
ส่วนตัวผมที่แสดงออกไปก็ไม่อยากให้คิดเป็นอย่างอื่น เพราะเป็นแค่ความคิดเล็กเท่านั้น ผมคงต้องให้เกียติร์ผู้ตั้งกระทู้ก่อนถึงจะขอแสดงความเห็นครับ
มันเป็นการแสดงให้เห็นว่า คำพูดของในหลวงที่ว่า อิฐเก่าๆ เพี่ยงก่อนเดียวก็มีค่าดังที่เราท่านรวมกันแสดงออกกันอยู่ครับ
(ภาพฐานพระปรางค์วัดราชบูรณะ ที่กำลังทำการบูรณะหลังน้ำท้วม)ถ่ายจากกล้องโทรศัพย์

หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์