เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 39543 เรียนท่านผู้รู้ กรุณาชี้แนะความหมายของอิฐก้อนนี้
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 10:07

อย่ากระนั้นเลย เอาพระขรรค์คืนท่านไปก่อนดีไหมตรับ ท่านหนุ่มสยาม.................?

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 10:12

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ลายกระจัง ไม่ได้เกิดจากการประทับลาย เนื่องจากการประทับลายบนพื้นผิว จะไม่ก่อให้เกิดเส้นที่คมชัดเมื่อประทับลงบนดินเหนียว ถ้าจะประทับทำไมมีรอยเดียวที่พบ (หรือว่าท่านศรีสยาม ยังไม่นำมาให้เห็น) ร่องรอยความคมชัดของดิน เป็นการกระทำในขณะดินหมาดในลานตากอิฐ

หากคุยกับสาวเจ้าแล้ว อาจจะได้ภาพแนวอีโรติค หวานหยดย้อย มากกว่าภาพงานลายเส้นศิลป์สูงเพียงนี้  ยิ้มกว้างๆ

คุณหลวงเล็กท่านอาจหมายถึงการทำแกนของกระจัง ด้วยการขึ้นรูปแกนกระจังด้วยดินเหนียวก่อน นำไปเผา แล้วจึงนำมาใช้เป็นแกนตัวกระจังก่อนปั้นปูนปั้นพอก แต่งลาย??

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 10:23

ฝีมือติดดาบด้วยโปรแกรมว่องไวมิน้อย  เจ๋ง

ลายกระจังนี้นำไปเป็นแม่พิมพ์มิได้ ไม่สมมาตรกันด้วยประการทั้งปวง อีกทั้งลวดลายไม่ลึกเพียงพอ อย่าคิดมากเลย...ท่านบรรพบุรุษท่านจักเหล็กขีดลายเส้นพริ้วไหวตามอารมณ์ศิลปิน หรือ วาดสอนให้กับศิษย์ดูก็เป็นได้
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 11:06

ฝีมือติดดาบด้วยโปรแกรมว่องไวมิน้อย  เจ๋ง

หรือ วาดสอนให้กับศิษย์ดูก็เป็นได้

ติดดาบว่องไว.............เพราะมิใช่ชักดาบ.ครับผม

วาดสอนให้ศิษย์-ก็คิดอยู่เหมือนกันครับ?ฮืม??

ยิงฟันยิ้ม
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 17:28

ลายกระจังอย่างที่ขีดเขียนบนศิลาพบมากในศิลปะอยุธยา อย่างกระจังมุมที่สังเค็ดวัดใหญ่สุวรรณารามหลังนี้

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 17:38

หากเปรียบเทียบรูปศิลาที่เป็นเทวดาก็คงจะเป็นท่าเหาะอย่างรูปนี้จากสมุดข่อยวัดศรีษะกระบือ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 18:02

ขอบคุณครับ
พอจะอนุมานได้ไหมว่าลายกระจังที่ขีดเขียนบนก้อนอิฐ เป็นศิลปสมัยอยุธยา?

ฮืม
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 19:18

ขอโทษนะครับที่เรียกก้อนอิฐเป็นศิลา มันเบลอเพราะเจ้าหนี้มาทวงหนี้อยากเอาศิลาเขวี้ยงหัวมันครับท่านศรีสยาม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 19:41

ขอบคุณครับ
พอจะอนุมานได้ไหมว่าลายกระจังที่ขีดเขียนบนก้อนอิฐ เป็นศิลปสมัยอยุธยา?

ฮืม

ขออภัยที่ถามไม่ตรงคำตอบ...........งั้นถามใหม่

ขว้างหัวเจ้าหนี้แตก คือการแปลงแพ่งให้เป็นอาญาใช่ไหม?

5555555

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 01 ธ.ค. 11, 21:02

ในสมัยกรุงศรีอยุธยา ยังพบเทวดาได้ที่ช่อฟ้าสังคโลกได้เช่นกัน ช่างที่ได้ผ่านหูผ่านตาก็จัดวาดไปได้

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 01:08

ดูรูปนี้ซิครับท่านศรีสยาม ภาพสลักสมัยหลังๆ น่าจะสลักไม่นานนัก อาจจะด้วยความคิดแบบผิดๆ ที่ติดยึดกับการเพิ่มพลังความเชื่อให้ชาวบ้าน ด้วยจับเรื่องพุทธศาสนาไปผสมกับศาสนาฮินดู ดังภาพ / เหตุเกิดที่ปราสาทกู่พะโกนา จ.ร้อยเอ็ด

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 09:00

ดูรูปนี้ซิครับท่านศรีสยาม ภาพสลักสมัยหลังๆ น่าจะสลักไม่นานนัก อาจจะด้วยความคิดแบบผิดๆ ที่ติดยึดกับการเพิ่มพลังความเชื่อให้ชาวบ้าน ด้วยจับเรื่องพุทธศาสนาไปผสมกับศาสนาฮินดู ดังภาพ / เหตุเกิดที่ปราสาทกู่พะโกนา จ.ร้อยเอ็ด

ช่วยขยายความด้วยครับ ดูแล้วยังงงว่าคุณjeanต้องการสื่ออะไร?
เอาแบบตรงๆ อย่าเกรงใจ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 09:02

ในสมัยกรุงศรีอยุธยา ยังพบเทวดาได้ที่ช่อฟ้าสังคโลกได้เช่นกัน ช่างที่ได้ผ่านหูผ่านตาก็จัดวาดไปได้

ไม่ทราบว่าเทวดางามๆองค์นี้ท่านอยู่วัดไหนครับ?

ยิงฟันยิ้ม
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 03 ธ.ค. 11, 12:11

ไม่ได้สื่ออะไรเลยครับท่านศรีสยาม เพียงแต่เห็นความมือบอนของคนปัจจุบันมันดันไปคล้ายอารมณ์ของช่างสมัยอยุธยาในก้อนอิฐที่ท่านศรีสยามเอามาให้ดูเท่านั้น อิอิ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 03 ธ.ค. 11, 16:25

ไม่ได้สื่ออะไรเลยครับท่านศรีสยาม เพียงแต่เห็นความมือบอนของคนปัจจุบันมันดันไปคล้ายอารมณ์ของช่างสมัยอยุธยาในก้อนอิฐที่ท่านศรีสยามเอามาให้ดูเท่านั้น อิอิ

ต่างยุค-สมัย-อารมย์และโดยเฉพาะอย่างยิ่งต่างในเจตนาโดยสิ้นเชิงมากกว่ากระมัง?

โกรธ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์