เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์  
อ่าน: 176966 รักเร้นของวังบัคกิ้งแฮม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 20:37

หมวกบันลือโลกของเจ้าหญิงบีอาทริสใบนี้ ได้รับการประมูลเป็นมูลค่าสูงถึง 81,000 ปอนด์ หรือเกือบ 4 ล้านบาท
โดยรายได้ที่ได้จากการประมูลในครั้งนี้จะถูกแบ่งออกเป็นสองส่วนเพื่อช่วยเหลือเด็ก
ผ่านองค์การยูนิเซฟและองค์กรการกุศล Children in Crisis ของประเทศอังกฤษ
เจ้าหญิงบีอาทริสยังได้ทรงกล่าวอวยพรก่อนการปิดประมูลด้วยว่า
"ข้าพเจ้าหวังว่าใครก็ตามที่เป็นผู้ชนะการประมูลครั้งนี้จะมีความสุขกับหมวกใบนี้เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้ามี"
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 21:57

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ ยังอุตส่าห์จำได้ว่าผมชอบหมวกใบนี้มาก  รูดซิบปาก  รูดซิบปาก  รูดซิบปาก

หลังงานแต่งงานของเจ้าชายวิลเลียม รู้สึกว่าสิ่งที่โดดเด่นและเป็นที่จดจำกล่าวถึงของคนมากที่สุดในงานนี้
แทนที่จะเป็นเจ้าบ่าวเจ้าสาว หรือชุดแต่งงานของเคท
ดันกลายเป็นหมวกใบนี้ ที่ทรมานคนใส่ด้วย เพราะตอนนั่งในรถต้องก้มตลอดเวลา  แถมตลกเพราะคนมาแซวกันว่าเหมือนฝารองชักโครก
กับปิปปา มิดเดิลตั้นไปแทนซะงั้น  สองคนนี้ขโมยซีนในงานกันเห็นๆ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 22:01

เจ้าหญิงคงจะรู้น่ะซีคะ ว่า ถ้าจะขโมยซีนต้องทำยังไง   เพราะเคยสวมหมวกดีๆเรียบร้อยได้เรื่องได้ราว(ดูรูปขวา)มาหลายงานแล้ว   ไม่มีใครสนใจซักคน
คนที่ไม่ชอบหมวกใบนี้ก็เห็นอย่างเดียวกับคุณประกอบ คือเหมือนฝารองชักโครก
(ชักสงสัยว่าคนออกแบบก็ตั้งใจให้เหมือนจริงๆด้วย)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 22:03

หมวกหวานๆ ใบนี้ก็ไม่มีใครสนใจ     เอาละ  พอเอาชักโครกมา ก็ได้ผลดังระเบิด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 22:05

หมวกของเจ้าหญิงยูเจนียังไม่แปลกพอค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 11 ธ.ค. 11, 11:05

หญิงสาวคนนี้คือโซฟี  เคานเตสแห่งเวสเซกซ์  ชายาของเจ้าชายเอ็ดเวิร์ดพระโอรสองค์สุดท้องของสมเด็จพระราชินีนาถ     เนื่องจากเธอมีส่วนคล้ายไดอาน่า   ก็เลยถูกประโคมข่าวเมื่อเข้ามาเป็นพระราชวงศ์ เหมือนจะมาเป็นตัวแทนของไดอาน่า
แต่โซฟีไม่ทำอะไรซู่ซ่า จึงไม่ค่อยเป็นข่าวนัก  เจ้าชายกับเธอมักเก็บตัวเงียบๆ โดยเฉพาะลูกสองคนแทบจะไม่ได้มีข่าวออกทางสื่อเลยนอกจากจำเป็น

แต่โซฟีก็ไม่รอดจากเป็นเหยื่อของสื่อ     นักข่าวแทบลอยด์แอบอัดเทปลับที่เธอพล่ามมากไปหน่อย พูดพาดพิงถึงการหย่าร้างของเจ้าฟ้าชายชาร์ลส์และเจ้าหญิงไดอาน่า    กับพูดถึงเจ้าชายเอ็ดเวิร์ดโดยไม่ได้ตั้งใจ     พอเอามาพาดหัวข่าวก็เลยกลายเป็นเรื่องอื้อฉาวไปอีกครั้ง   
แต่พิจารณาแล้วก็น่าเห็นใจว่าโซฟีทำไปเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ มากกว่ามีเจตนาร้าย     เจ้าชายเอ็ดเวิร์ดเห็นใจพระชายา  เรื่องนี้ก็เลยเงียบหายเป็นคลื่นกระทบฝั่งไป

ส่วนเจ้าชายเอ็ดเวิร์ดก็ถูกกล่าวหาจากสื่อว่าใช้ตำแหน่งส่งเสริมให้กับธุรกิจบริษัทผลิตรายการโทรทัศน์ของตัวเอง    เจ้าชายก็เลยลาออก แล้วหันมาเน้นการทำงานเพื่อสาธารณกุศลแทน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 13 ธ.ค. 11, 09:45

ขอจบกระทู้( เพราะนึกไม่ออกว่าจะเขียนอะไรอีก)  ด้วยเพลงที่เอลตัน จอห์นเล่น

"แคนเดิลอินเดอะวินด์" (Candle in the Wind) แต่งทำนองโดยเซอร์ เอลตัน จอห์น เนื้อเพลงโดย เบอร์นีย์ ทอพีน เป็นเพียงเก่าตั้งแต่ 1973 เพื่อเป็นการไว้อาลัยให้แก่มาริลิน มอนโร และต่อมาได้ใช้เป็นเพลงในพระราชพิธีพระศพของไดอาน่า เจ้าหญิงแห่งเวลส์ด้วย

ในปี 1997 เซอร์เอลตัน จอห์นได้นำเพลงนี้มาร้องไว้อาลัยไดอาน่า เจ้าหญิงแห่งเวลส์ ในงานพิธีพระศพนั้น เป็นการร้องสดเพียงครั้งเดียวของเขา  เพลงนี้กลายเป็นเพลงที่ "ฮิต" ติดอันดับในเวลาต่อมา ในปี 2006 ทำสถิติเป็นเพลงที่มียอดขายสูงที่สุดในโลก

ท่อนที่ประทับใจคนฟังที่สุดคือ "Your candle's burned out long before...your legend ever will...." (เทียนชีวิตของเธอดับไปก่อนนานแล้ว  แต่เรื่องราวของเธอจะไม่มีวันจางหายไป)
mrpzone
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 08 มิ.ย. 12, 02:49

ก่อนอื่น ก็ต้องขออภัยต่อท่านเจ้าเรือนและผู้อ่านทุกท่าน ที่ขุดกระทู้เก่ามาตอบ เนื่องด้วยอยากเสริมสาระกระทู้เปรียบเทียบเนื้อเพลง Candle in the Wind ที่ขับร้องโดย เซอร์ เอลตัน จอห์น ทั้ง 2 เวอร์ชัน เพิ่มเติมต่อผู้ที่สนใจครับ

Candle in the Wind เวอร์ชันแรก (1973) เพื่อไว้อาลัยแก่ มาริลิน มอนโร

5GLwA4P3QDk
(ที่มา - )

โค๊ด:
Goodbye Norma Jean
Though I never knew you at all
You had the grace to hold yourself
While those around you crawled
They crawled out of the woodwork
And they whispered into your brain
They set you on the treadmill
And they made you change your name

And it seems to me you lived your life
Like a candle in the wind
Never knowing who to cling to
When the rain set in
And I would have liked to have known you
But I was just a kid
Your candle burned out long before
Your legend ever did

Loneliness was tough
The toughest role you ever played
Hollywood created a superstar
And pain was the price you paid
Even when you died
Oh the press still hounded you
All the papers had to say
Was that Marilyn was found in the nude

Goodbye Norma Jean
From the young man in the 22nd row
Who sees you as something as
more than sexual
More than just our Marilyn Monroe

สำนวนแปลโดยคุณ Dr.Batty จาก Candle in the wind - ดวงเทียนในสายลม

โค๊ด:
ลาก่อน นอร์ม่อนยีน
แม้ว่าฉันจะไม่รู้จักเธอเลย
เธอก็มีความสง่างามที่จะถือครองไว้กับตัว
แม้ใครๆที่อยู่รายรอบตัวเธอ
ค่อยๆแสดงตัวออกมา
แล้วก็กระซิบใส่สมองของเธอ
พวกเขาจัดให้เธอทำงานจำเจ
และพวกเขาก็เปลี่ยนชื่อของเธอ

และมันเหมือนดังที่ปรากฏต่อฉัน ว่าเธอใช้ชีวิตอยู่
เหมือนดวงเทียนเล่มหนึ่งในสายลม
ไม่เคยรู้เลยว่า จะยึดเหนี่ยวผู้ใดไว้
ในยามเมื่อฝนสาดมา
และฉันได้อยากรู้จักเธอไปแล้ว
แต่ฉันเป็นเพียงเด็กคนหนึ่ง
ดวงเทียนของเธอดับลงนานแล้ว ก่อนที่
ตำนานของเธอจะจบลง

ความโดดเดี่ยวนั้นแสนยาก
เป็นบทบาทที่ยากเย็นที่สุดเท่าที่เธอเคยแสดง
ฮอลิวูดสร้างซุปเปอร์สตาร์คนหนึ่ง
และความเจ็บปวดคือราคาที่คุณจ่ายไป
แม้กระทั่งเมื่อคุณตายไปแล้ว
โอ้ หนังสือพิมพ์ยังคงตามรังควานเธออยู่
ทุกฉบับต้องพูดว่า
มาริลีนถูกค้นพบในแบบที่โป๊เปลือย

ลาก่อน นอร์ม่อนยีน
จากชายหนุ่มที่นั่งในแถวที่ 22
ผู้ซึ่งมองเธอที่ฐานะที่เป็นคนหนึ่ง
มากกว่ามองในเรื่องเซ็กส์
มากกว่าเป็นแค่มารีลีน มอนโร ของพวกเรา

และ Candle in the Wind 1997 (1997) หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า Goodbye England's rose เพื่อใช้เป็นเพลงในพระราชพิธีพระศพของเจ้าหญิงไดอาน่า

A8gO0Z818j4
(ที่มา - )

โค๊ด:
Goodbye England's rose
many you ever grow in our hearts
you were the grace that placed itself
where lives were torn apart
you called out to our country
and you whipered belong to those in pain
Now you belong to heaven
and the stars spell out your name

And it seems to me your lived your life
like a candle in the wind
never fading with the sunset
when the rain set in
And your footsteps will always fall here
along England's greenest hills
your candle's burned out long before
your legend ever will

Loveliness we've lost
these empty days without your smile
this torch we'll always carry
for our nation's golden child
And even though we try
the truth birngs us to tears
all our words cannot express
the joy you brought us though the years

Goodbye England's rose
from a country lost without your soul
who'll miss the wings of you compassion
more than you'll ever know

และข้างล่างนี้คือสำนวนแปลที่ได้เผยแพร่จากคุณ masterqza จากกระทู้ Candle in the Wind-แสงเทียนในสายลม (บทเพลงสรรเสริญแด่เจ้าหญิงไดอาน่า)

โค๊ด:
ลาก่อน กุหลาบแห่งอังกฤษ
พระองค์จะอยู่ในใจของพวกเราตลอดไป
พระองค์คือความงดงามที่ตราตรึง
ในที่ซึ่งพรากชีวิตจากกัน
พระองค์เรียกหาประเทศชาติของเรา
และกระซิบปลอบผู้ทุกข์ทรมาน
บัดนี้ พระองค์เป็นของสรวงสวรรค์
และหมู่ดวงดาวจะขานชื่อพระองค์

นั่นทำให้ข้าพเจ้ารู้สึกราวกับว่าพระองค์ยังมีชีวิตอยู่
เหมือนกับแสงเทียนในสายลม
ไม่เคยหายเลือนหายไปกับดวงตะวันที่ลับฟ้า
เมื่อฝนโปรยปรายลงมา
รอยเท้าของพระองค์จะปรากฎตลอดไป
เคียงคู่กับหุบเขาที่เขียวขจีของอังกฤษ
แม้แสงเทียนชีวิตของพระองค์จะมอดดับไปนาน
แต่ตำนานของพระองค์จะเป็นอมตะ

เราสูญเสียสิ่งที่รัก
วันเวลาว่างเปล่าเมื่อไร้รอยยิ้มของพระองค์
พวกเราจะชูคบเพลิงอันนี้ตลอดไป
เพื่อนำทางแก่ลูกหลานของเรา
แต่ไม่ว่าเราจะพยายามอย่างไร
ความจริงก็ทำให้เราร้องไห้
ไม่มีคำพูดใดๆจะบรรยายความรู้สึก
ถึงความสูขที่พระองค์มอบให้เราในช่วงเวลาที่ผ่านมา

ลาก่อนดอกกุหลาบแห่งอังกฤษ
จากประเทศที่สูญเสีย ไร้ซึ่งวิญญาณของพระองค์
จากคนที่จะรำลึกถึงปีกแห่งความเมตตาของพระองค์
มากเกินกว่าที่พระองค์จะหยั่งรู้

เนื้อเพลง เสียงเปียนโน และน้ำเสียงของ เซอร์ เอลตัน จอห์น ขณะขับร้อง ทำให้ผู้รับฟังรับชมพระราชพิธีจำนวนมากกลั้นน้ำตาไม่อยู่ แม้กระทั่งจนทุกวันนี้

เซอร์ เอลตัน จอห์น กล่าวว่า.. "เขาไม่เคยขับร้องที่ใดอีก ยกเว้นตามคำขอของ ดยุคแห่งเคมบริดจ์หรือเจ้าชายแฮร์รี่" ที่ผ่านมาเราจะเคยได้ยินเพียงสองครั้ง คือ ครั้งแรกระหว่างในพระราชพิธีพระศพของเจ้าหญิงไดอาน่า และอีกครั้งหลังจากนั้นไม่นานนักเพื่อบันทึกลงแผ่นซิงเกิ้ล (ที่มา: Wikipedia | หมายเหตุ: เข้าใจว่า หากจะมีการร้องบนเวทีคอนเสิร์ตในภายหลังอยู่บ้าง ก็น่าจะขออนุญาตเรียบร้อยแล้วครับ)

หากเนื้อเพลง สำนวนแปล หรือข้อความใด มีความคลาดเคลื่อนไปบ้างก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
Wanlayanon
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 05 ธ.ค. 12, 07:23

เพิ่งอ่านจบค่ะ สนุกมาก เป็นนักเรียนใหม่เข้าห้องช้าไปหน่อย ขออภัยด้วยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Fire Queen
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 18 มี.ค. 13, 19:15

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลและภาพประกอบ
น่าสนใจมากๆ
อธิบายได้น่าติดตามมาก

โดยส่วนตัวแล้ว สนใจประวัติศาสตร์ราชวงค์อังกฤษมาก
และมีแฟนเป็นคนอังกฤษอะค่ะ

เคยเถียงกันอยู่เหมือนกัน เรื่องเจ้าหญิงไดอาน่าและเจ้าฟ้าชายชาร์ล
แฟนให้เหตุผลว่า...
"เธอยังไม่รู้อะไรอีกมากเกี่ยวกับเลดี้ไดอาน่าและเจ้าฟ้าชายชาร์ล
เจ้าหญิงไดอาน่า ไม่ได้เป็นนางฟ้าอย่างที่ทุกคนคิด.."
ไอ่เราก็อดคิดไม่ได้ว่า แฟนลำเอียง เข้าข้างเจ้าฟ้าชายชาร์ลรึปล่าว
แต่ก็ต้องจบประเด็นไป เพราะไม่อยากทะเลาะกันเลยเถิดอะค่ะ

ปล. ไม่ได้จะโจมตีเลดี้ไดอาน่าแต่อย่างไดนะคะ เป็นแฟนคลับเธอเหมือนกัน
แค่อยากจะให้เห็นอีกมุมมองนึงของคนอังกฤษเท่านั้นเองค่ะ

ปล.2 ยังไงจะติดตามผลงานต่อไปนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 19 มี.ค. 13, 14:12

ขึ้นชื่อว่ามนุษย์ปุถุชน   ย่อมมีคนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนเสื่อ     เจ้าหญิงไดอาน่าหรือเจ้าชายชาร์ลส์ ก็จะมีทั้งคนรักและคนชังเช่นเดียวกันค่ะ ไม่ได้เว้น
เสียดาย น่าจะถามแฟนต่อไปว่า เจ้าหญิงไดอาน่าไม่ดีตรงไหน เผื่อจะได้คำตอบมาลงกระทู้นี้บ้าง   
แค่อยากรู้คำตอบ ฟังเฉยๆก็ได้ ไม่เห็นจะต้องทะเลาะกัน
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 20 มี.ค. 13, 23:33

หนีไปเที่ยวเวลส์มา 3-4 วัน เพิ่งไปดูปราสาทที่เค้าทำพิธีแต่งตั้งเจ้าฟ้าชายชาลส์เปนเจ้าชายแห่งเวลส์  เข้ากับกระทู้นี้

ถ้าอยากรู้ว่าเจ้าหญิงไดอาน่าไม่ดีอย่างไร มีหนังสือเล่มนึงชื่อเร้นรักราชินี ของสำนักพิมพ์มติชนเล่าเรื่องนี้ไว้ครับ (เร้นรักราชินี (Sex with the Queen)) เอาคร่าวๆ ก็คือไดอาน่าเป็นหญิงสาวสวยแต่หัวทึบ ไม่ฉลาด แต่เข้าสังคมและเล่นกับสื่อเก่ง แต่ดันทำตัวเด่นกว่าสวามีซะอีก  ดังนั้นจึงไม่เข้ากับเจ้าชายชาลส์นัก ทั้งเรื่องการแย่งซีน  เอาอกเอาใจก็ไม่เป็น  ทั้งไม่สามารถทำตัวเป็นคู่คิด คู่ชีวิตได้ ชาลส์เองก็ไม่ใช่คนฉลาด ได้เมียทึบเลยยิ่งแย่ ชีวิตคู่เลยไปกันไม่ได้ ชาลส์เลยไปมุ่งหาคนรักเก่า ไดอาน่าก็ยิ่งอาละวาด    ในหนังสือจะเล่าถึงพฤติกรรมแปลกๆ ของไดอาน่าที่ทำให้เป็นที่น่าอิดหนาระอาใจของคนรอบข้างด้วย ทั้งเรื่องอารมณ์ขึ้นๆ ลงๆ อาละวาด ฯลฯ

ถ้าไดอาน่าฉลาด คงไม่สิ้นคิดขนาดเลือกเศรษฐีแขกที่นอกจากวันๆ ถลุงเงินพ่อแล้วก็ไม่ได้มีคุณงามความดีอะไรแบบนายอัลฟาเยดมาเป็นคู่ควง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 21 มี.ค. 13, 20:00

หนังสือเล่มนี้ เท่าที่คุณประกอบสรุปดูจะเทความผิดลงมาที่ฝ่ายหญิง     สรุปได้ว่า ถ้าหากว่าไดอาน่าเป็นคนฉลาดจริง ก็ไม่ควรจะเข้าสังคม ควรเก็บตัวเงียบๆ     และไม่เล่นกับสื่อ   ควรทำตัวเป็นช้างเท้าหลังของสามี  เอาอกเอาใจสามี    ทำตัวเป็นคู่ชีวิตเจ้าชายชาร์ลส์ได้อย่างดี  แม้ว่าจะมียัยคามิลลาอยู่อีกทั้งคนก็ไม่มีปัญหาอะไร     ต่อให้ชาร์ลส์ยังมีกิ๊กอย่างสม่ำเสมอ เธอก็ไม่ประท้วง   รักษาอารมณ์ได้ราบเรียบเสมอต้นเสมอปลาย    ไม่ทำอะไรให้ใครตำหนิได้เลย   จนเป็นที่รักของคนรอบข้าง

ถ้าทำได้อย่างนี้ จะเรียกว่าฉลาด    แต่อย่าลืมหมายเหตุว่า ไอคิวควรจะสัก 60-80  ก็จะสมบูรณ์แบบยิ่งขึ้น

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 21 มี.ค. 13, 23:12

ฮิฮิ รู้สึกเหมือนโดนรังสีอำมหิตท่านอาจารย์ใหญ่ซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

แห่ะๆ ผมบอกคร่าวๆ ตามที่หนังสือเล่มนั้นให้ภาพไว้ครับ  จริงแท้แค่ไหนก็ไม่รู้  เพราะเรื่องชีวิตคู่นี่มันพูดยาก ภาพบางอย่างที่ฉายออกมาให้สาธารณะชนรับรู้กับภาพความเป็นจริงข้างหลังมันอาจจะต่างกัน 

ผมไม่ได้บอกว่าเจ้าหญิงไดอาน่าไม่ดีหรือทำตัวไม่ดี หรือโทษเจ้าชายชาลส์หรือชู้รักว่าไม่ดี เพราะเรื่องพวกนี้มันซับซ้อนและอยู่ที่ว่าจะมองในมุมไหน  ถ้าจะโทษผมก็ต้องโทษสำนักพระราชวังและผู้มีส่วนในการตัดสินใจที่เลือกเจ้าหญิงมาเป็นคู่ครองเจ้าชายและมาเป็นว่าที่พระราชินีอังกฤษ เพราะเจ้าหญิงไดอาน่าถ้าจำไม่ผิดเรียนหนังสือไม่จบด้วยซ้ำ อายุก็น้อยกว่าเจ้าชายมาก แต่งงานก็ตั้งแต่อายุ 19-20 พัฒนาการทางอารมณ์ การแก้ปัญหา การตัดสินใจน่าก็ยังไม่ดี แถมไม่มีใครคอยสอนให้ซะด้วย  คนอย่างเจ้าชายเองทั้งชีวิตก็ไม่เคยรู้จักจะต้องเอาใจใคร  ก็น่าสงสารเจ้าหญิงตรงนี้

ในสายตาผม เจ้าชายชาลส์เป็นผู้ชายธรรมดาๆ  มากๆ  นอกจากฐานันดรที่สูงแล้วก็ไม่ได้มีอย่างอื่นพิเศษแต่อย่างใด ทั้งรูปร่างหน้าตา  หน้าที่การงาน ประวัติการเรียน ฯลฯ  เรียกได้ว่าเป็นคนธรรมดาค่าเฉลี่ย ไม่มีอะไรโดดเด่นจนจะเป็นที่จดจำในหน้าประวัติศาสตร์ในฐานะบุคคลที่ยิ่งใหญ่แต่อย่างใด   แถมต้องใช้ชีวิตอยู่ใต้ร่มเงาของพระราชินีอลิซาเบธ พระมารดาที่ตัวชาลส์เองเรียกได้ว่าปรีชาสามารถสู้ไม่ได้ซักด้าน  สำหรับคนหนุ่มๆ ที่ต้องมีศักดิ์ศรีค้ำคอชีวิตในกรงทองแบบเจ้าชายอย่างนี้ก็น่าเห็นใจเหมือนกัน(แต่ไม่สงสาร)  ดังนั้นคนที่จะอยู่กับคนแบบเจ้าชายได้ต้องฉลาดพอที่จะเป็นเพื่อนคู่คิดเจ้าชายได้ด้วย

เมื่อแต่งงานกับเจ้าหญิงแสนสวย ถ้าเจ้าหญิงฉลาดพอจะเข้าใจข้อจำกัดตรงนี้ สามารถใช้เสน่ห์ที่มีอย่างล้นเหลือเกื้อหนุนหรือนำพาเจ้าชายให้มีส่วนร่วมในเรื่องต่างๆ สร้างบทบาททั้งในฐานะภรรยาที่ดีและคู่ชีวิตก็พอจะประคับประคองชีวิตคู่ไปได้  เจ้าหญิงไม่จำเป็นต้องเก็บตัวไม่เล่นกับสื่อหรือเป็นช้างเท้าหลังหรอกครับ แต่จะต้องระวังบทบาทของตัวเอง  เด่นได้แต่อย่าเป็นภัย  ต้องฉลาดพอที่จะไม่เด่นกว่า ทำตัวเป็นจุดสนใจกว่าพระสวามี   หรือให้ดีไปกว่านั้นต้องมีศิลปะที่จะให้เกียรติและดึงพระสวามีเข้ามามีส่วนร่วมกับความเด่นด้วยซึ่งตรงนี้เจ้าหญิงขาด  เมื่อสวามีออกนอกลู่นอกทางก้ต้องมีศิลปในการดึงกลับมาแบบเนียนๆ ไม่ใช่โวยวายหรือฟูมฟายแต่ใช้วิธีทำให้พระสวามีเห็นค่าและรู้สึกว่าเจ้าหญิงเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตพระองค์   เรื่องพวกนี้มันออกจะอธิบายยากครับ  แต่ผมทันเห็นบทบาทการออกมาสัมภาษณ์สื่อเรื่องการคบชู้เพื่อแก้แค้นราชวงศ์อังกฤษ หรือการควงคนนั้นคนนี้ของเจ้าหญิง ขนาดตอนนั้นผมยังเด็กๆ แต่ยังรู้สึกเลยว่าเป็นวิธีที่ไม่ฉลาด

ได้อ่านประวัติศาสตร์พวกกษัตริย์ราชินีอังกฤษหรือในยุโรปมาหลายพระองค์  ได้เห็นกษัตริย์บางพระองค์ที่รักราชินีของตนอย่างล้นเหลือ  บางองค์รักแต่ราชินีของพระองค์แต่เพียงผู้เดียว  ก็ต้องวิเคราะห์แล้วว่าในยุคที่กษัตริย์ยังทรงอำนาจมากกว่าปัจจุบันนี้ หานางสนมก็ไม่ยากและเป็นเรื่องธรรมดาสามัญ ทำไมราชินีบางพระองค์ถึงสามารถมัดใจพระสวามีได้ถึงเพียงนั้น ราชินีเหล่าต้องมีอะไรบางอย่างที่เจ้าหญิงไดอาน่าไม่มี

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 22 มี.ค. 13, 09:30

เมื่อแต่งงานกับเจ้าหญิงแสนสวย ถ้าเจ้าหญิงฉลาดพอจะเข้าใจข้อจำกัดตรงนี้ สามารถใช้เสน่ห์ที่มีอย่างล้นเหลือเกื้อหนุนหรือนำพาเจ้าชายให้มีส่วนร่วมในเรื่องต่างๆ สร้างบทบาททั้งในฐานะภรรยาที่ดีและคู่ชีวิตก็พอจะประคับประคองชีวิตคู่ไปได้  เจ้าหญิงไม่จำเป็นต้องเก็บตัวไม่เล่นกับสื่อหรือเป็นช้างเท้าหลังหรอกครับ แต่จะต้องระวังบทบาทของตัวเอง  เด่นได้แต่อย่าเป็นภัย  ต้องฉลาดพอที่จะไม่เด่นกว่า ทำตัวเป็นจุดสนใจกว่าพระสวามี   หรือให้ดีไปกว่านั้นต้องมีศิลปะที่จะให้เกียรติและดึงพระสวามีเข้ามามีส่วนร่วมกับความเด่นด้วยซึ่งตรงนี้เจ้าหญิงขาด  

แหย่คุณประกอบด้วยทัศนะเรื่องผู้หญิงของคุณจิตร ภูมิศักดิ์

สหายเอ๋ย
วานเฉลยว่าสตรีสวยที่ไหน
สวยที่ตาซึ้งงามหวามหวิวใจ
สวยที่แก้มอำไพผ่องชมพู...?

สหายเอ๋ย
คำเฉลยต่อไปนี้เข้าทีไหม...

สวยเพราะเป็นช้างเท้าหน้าขวาหรือซ้าย
เทียมเท่าชายเชิดความรักในศักดิ์ศรี
ใช่แขวนชีพไว้กับผัวชั่วตาปี
ใช้ความสามารถที่มีกอบกิจกรรม

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์