เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4163 สกุลใดสืบสายมาจากพระเจ้าตากบ้าง
อำแดงริน daladw@hotmail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 14 เม.ย. 01, 03:45

เพิ่งอ่านหนังสืออ.นิธิ เรื่องการเมืองไทยสมัย
พระเจ้ากรุงธนบุรี ท่านว่า
โอรสธิดาที่ยังเล็กๆของพระเจ้าตากไม่ได้ถูกประหารไปทั้งหมด เลยสงสัยว่าที่ยังสืบสกุลต่อๆกันมาจนบัดนี้ มีสกุลใดบ้างคะ วานบอก
^______^
อ้อ ส่วนมากจะมาทางธิดาที่เข้าไปเป็นเจ้าจอม
อยากทราบทางโอรสว่ายังมีบ้างหรือเปล่านะคะ

ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 20:35

อ่านได้ที่กระทู้เก่า ตอบแล้วค่ะ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=414' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=414
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 เม.ย. 01, 13:43

กระจ่างแจ้งแล้วค่ะ
^__^
จากที่อ่านตามกระทู้นั้น รู้สึกว่าเชื้อสายพระเจ้าตากไม่ค่อยรุ่งเรืองในราชการเลยนะคะ
สูงสุดได้เป็นแค่พระยาคนเดียว(ไม่นับที่เป็นพระราชวงศ์)
ไม่ทราบว่าเป็นที่ความสามารถหรือติดขัดด้วย
ต้นตระกูล....
เอ ดิฉันคิดมากไปหรือเปล่า^.^
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 เม.ย. 01, 16:44

ดิฉันเห็นว่าคงจะเป็นที่จังหวะและโอกาสที่จะแสดงความสามารถ    ประกอบกับความสามารถพิเศษของแต่ละคนด้วยค่ะ
เพราะผู้ที่ก้าวขึ้นสู่ตำแหน่งเจ้าพระยาก็มี
 คือเจ้าพระยาวรพงษ์พิพัฒน์(ม.ร.ว. เย็น อิศรเสนา) ซึ่งเริ่มต้นจากการเป็นพนักงานขัดถูพื้นบันไดและย้ายกระถางต้นไม้ในพระบรมมหาราชวังในรัชกาลที่ ๕
จะว่าท่านได้เป็นใหญ่เพราะเป็นเชื้อพระวงศ์ ก็ห่างจากต้นแถวอยู่มาก   และเริ่มต้นจากพนักงานธรรมดานี่เอง
นอกจากนี้ ท่านยังสืบเชื้อสายจากเจ้าจอมมารดาสำลีวรรณ พระธิดาพระเจ้าตาก ซึ่งถูกสำเร็จโทษข้อหากบฎอีกด้วยในต้นรัชกาลที่ ๒
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 เม.ย. 01, 05:34

Dr. Rin, do you consider the post of Permanent Secretary (the most senior civil servant in any ministry) to be among the top positions in the Thai bureaucracy? Not very long ago the Permanent Secretary of Commerce was Mr. Bajr Issarasena Na Ayudhya.
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 เม.ย. 01, 15:45

คุณนกข.เจ้าคะ
ถ้าสมัยนี้ละก็ เชื้อสายไหนๆก็ไม่เป็นที่ขัดข้องแล้วคะ
ที่สงสัยน่ะหมายความถึงยุคต้นๆรัตนโกสินทร์
กับสายตรงพระเจ้าตากทางโอรสน่ะค่ะ
ดูไม่รุ่งเลย
กรณีเจ้าพระยาวรพงษ์พิพัฒน์ แม้ต้นตระกูล
สายหนึ่งมาจากพระเจ้าตาก แต่อีกสายนับเนื่อง
ในพระราชวงศ์นะคะ และกรณีเป็นปลายแถว
เรื่องที่มาจากพระองค์เจ้าสำลีวรรณก็น่าจะมี
นัยสำคัญน้อยลงไปมากแล้วด้วยนะคะ
กรณีนี้คงเป็นอย่างที่คุณเทาชมพูว่าแหละค่ะ
คือความสามารถและโอกาส เป็นเฉพาะบุคคล
ไม่ค่อยมีส่วนเกี่ยวกับตระกูลมากนัก
หน้า: [1]
  พิมพ์