เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 24751 แต่งรูปด้วยโปรแกรม Photoscape
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 09:32

ขอบเขตเส้นประ หมายถึง บริเวณที่เราจะทำการเปลี่ยนสีให้กับดอกไม้

ต่อไปเราไปที่ Tool Bar ไปที่ Image / Adjustment ไปยัง Color Balance

เราก็เลือกจัดการสีที่ชอบได้เลยครับ และทำการ save as ชื่อใหม่ เท่านี้ก็เปลี่ยนสีได้แล้ว ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 09:57

เข้ามาขอบคุณคุณหนุ่มสยามค่ะ
อ่านจากที่คุณหนุ่มสยามอธิบายให้ฟัง   ไม่ยาก น่าจะลองทำได้   ปัญหาคือไปเจอเว็บที่ให้ freedownlaod photoshop CS4 แล้ว
แต่เขาบอกว่า ก่อนดาวน์โหลดต้องสมัครสมาชิก photoshop ก่อน    ไม่รู้จะไปสมัครที่ไหน
คุณหนุ่มสยามพอแนะนำได้ไหมคะ

ภาพหนูป๊อก ปิยธิดาข้างล่างนี้  ใช้ 2 โปรแกรมคือ photoshop กับ ACDSee

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 10:18

เข้ามาขอบคุณคุณหนุ่มสยามค่ะ
อ่านจากที่คุณหนุ่มสยามอธิบายให้ฟัง   ไม่ยาก น่าจะลองทำได้   ปัญหาคือไปเจอเว็บที่ให้ freedownlaod photoshop CS4 แล้ว
แต่เขาบอกว่า ก่อนดาวน์โหลดต้องสมัครสมาชิก photoshop ก่อน    ไม่รู้จะไปสมัครที่ไหน
คุณหนุ่มสยามพอแนะนำได้ไหมคะ

อาจารย์เทาชมพู ใช้ Photshop 7.0 ก็ได้เหมือนกันครับ เบาเครื่องด้วยไม่หนัก Hardisk
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 10:26

ในเครื่อง ไม่มีโปรแกรม 7.0 เหมือนกันค่ะ   

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 10:45

แก้ปัญหาความมืดเฉพาะจุด หรือ ทั้งภาพ

ทำได้ง่ายดาย โดยการเลือกโปรแกรมใน Photoshop ไปที่ Filter / Render / Lighting Effect

ภาพต้นฉบับใต้กิ่งมะม่วง (ตัวอย่าง) ค่อนข้างมืดอยากจะให้สว่างขึ้น ก็ทำได้โดยใช้ลูกเล่นนี้ได้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 10:48

Lighting Effect มีลูกเล่นเยอะครับ สามารถเลือกลักษณะไฟว่าฉายสาดลงมาอย่างไรบ้าง ตลอดจนเลือกได้ว่าเป็นแบบ Spotlight, Omni (แบบวงเดือน), Directional (จากจุดถึงจุด) และปรับความเข้ม อ่อน ของแสงที่ตกกระทบได้ด้วยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 18:38

ยังไม่มี photoshop   ก็เลยใช้ของเดิม photoscape ไปก่อนค่ะ
คราวนี้ ไม่คลิกที่ "แก้ไขภาพ"  เป็น "รวมภาพ" แทน
เอาภาพในค.ห. 1 จากกระทู้บ้านลอยน้ำ มาแต่งให้เป็นภาพวาดแบบต่างๆ แล้วลองจัดกลุ่มดูตามใจชอบ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 18:57

ขอยืมนางแบบน้อยของท่านนวรัตน มาทำบัตรอวยพร   โดย photoscape  รวมภาพ ก็ได้เหมือนกัน

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 20:01

.

แต่งภาพได้เยี่ยมยุทธกันทุกท่าน

รอชมการ์ดอวยพรปีใหม่ที่มีภาพเจ้าของกระทู้เป็นนางแบบครับ..
ใครเห็นด้วย?...........ยกมือขึ้นจ้า................

ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 20:04

ขอบพระคุณสำหรับรูปนางแบบน้อยครับ

พรุ่งนี้จะกลับมาบ้านปู่ย่าแล้ว จะให้ดู คงตื่นเต้นดีใจ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 20:19

เห็นด้วยกะคุณsrisiam ค่ะ..... ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 20:22

.

แต่งภาพได้เยี่ยมยุทธกันทุกท่าน

รอชมการ์ดอวยพรปีใหม่ที่มีภาพเจ้าของกระทู้เป็นนางแบบครับ..
ใครเห็นด้วย?...........ยกมือขึ้นจ้า................

ยิงฟันยิ้ม

ใครยกมือ   โทษถึงประหารกลางกระทู้    โกรธ
ที่อยากเห็นตอนนี้คือรูปคุณศรีสยามและสมาชิกประจำท่านอื่นๆมากกว่าค่ะ  ยังไม่เคยเห็นหน้า
ใครมีรูปแฟน  ลูกหลาน เพื่อนฝูง หรือรูปตัวเอง  อยากให้เป็นนางแบบนายแบบ photoscape  เชิญลงในกระทู้นี้ได้เลยนะคะ

แถมรูปใหม่ให้นางแบบน้อย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 20:23

เห็นด้วยกะคุณsrisiam ค่ะ..... ยิงฟันยิ้ม

พิมพ์ข้อความอยู่พักใหญ่ กว่าจะส่ง ก็เพิ่งเห็นว่ามีรายแรกมาให้ประหารแล้ว
ป.ล. ค.ห. 71  เอา phoscape ไปผสมกับ photo effect จากเว็บอื่นค่ะ   แล้วจะค่อยๆอธิบายให้ฟัง เป็นรายการต่อไป
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 20:33

ว้าย!!!!...โทษถึงประหารกลางกระทู้... ตกใจ
เอามือลงแทบไม่ทันเลยค่ะ....

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 21:06

photoscape ใช้จัดกลุ่มภาพ  เหมาะจะทำรูปกลุ่มสมาชิกครอบครัว หรือเพื่อนๆ
วิธีทำ
1 เลือก จัดหน้า
2 เปิดไฟล์เลือกรูปที่ต้องการ
3 ทางด้านขวา  เลิอกกลุ่มรูปแบบที่ต้องการ
4 ใช้เม้าส์ลากรูปทางซ้ายที่ต้องการมาลงในช่องแต่ละช่อง    ถ้าต้องการลบให้คลิกขวาที่รูป
5 เลือกกรอบจากช่องกรอบทางขวามือของจอ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์