เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 6573 สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 14 เม.ย. 02, 01:26

เนื่องในโอกาสวันปีใหม่ไทย ขอให้ทุกๆ ท่านมีความสุข สนุกสนานกันทั่วหน้านะครับ
รดน้ำดำหัว หรือ ไปเที่ยวไหน ก็ขอให้สนุกและปลอดภัยแล้วกัน
เที่ยวเพื่อผมด้วยก็ดีครับ ฮือๆๆๆๆ
ใครไปไหนกันบ้างมาอย่าลืม....กลับมาส่งรายงานด้วยว่าไปไหน...ผมอิจฉา

อืม... คิดว่าสงกรานต์นี่ฉลองกันในไทยกับลาวอย่างเดียวหรือเปล่า
พม่า เขมร อินเดีย มีการเฉลิมฉลองในช่วงนี้บ้างไหม
คลับคล้ายคลับคราว่าตำนานสงกรานต์มีอิทธิพลของอินเดียด้วย
เลยสงสัยครับ
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 08:40

แธงกิ้วบังเอิญข้าพเจ้าไม่ได้ไปใหน
คุณจ้ออย่าร้องให้เลย เค้าว่าอยู่กับเพื่อนให้ระวังวาจาอยู่คนเดียวให้ระวังความคิด อย่าคิดมากไปเลยนะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 09:20

สาธุๆ น้องลิทเติล
คารมคมคายจริงๆ
ผมยอมจำนนครับ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 09:48

ต่อท่อสายยางจากกรุงเทพฯ เนี่ย
มันจะฉีดไปไกลถึง Durham มั้ย....
เลิกใช้ขันแล้วค่ะ วิ่งตามเด็กๆ ไม่ทัน
ต้องใช้สายยางฉีด..... ฮา ฮา ฮา

ไม่ต้องอิซซานะคะ ไม่ไปเที่ยวไหนเหมือนกัน
ทนฝูงชนไม่ไหว
little sun(มาร่วมสืบสาน)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 14:12

เอาล่ะก่อนอื่นเราต้องมาดูกันก่อนนะว่าสงกรานต์เป็นมาอย่างไร
      สงกรานต์เป็นภาษาสันสกฤษ
แปลว่าผ่าน หรือเ คลื่อนย้ายเข้าไป
เมื่อดวงอาทิตย์โคจรเข้าไปในราศรีใดและกว่าจะผ่านพ้นราศรีนั้นไปใช้เวลาประมาณหนึ่งเดือนวันเวลาที่ดวงอาทิตย์ยกขึ้นสู่อีกราศรีหนึ่ง
ท่านเรียกสงกรานต์เดือนในแต่ละวันและเวลาที่พระอาทิตย์สู่ราศรีเมษ คือในเดือนเมษายนเขาเรียกเป็นพิเสษว่า มหาสงกรานต์ เพราะถือว่าเป็นวันและเวลาที่ตั้งต้นเป็นปีใหม่ โดยเหตุที่ประชาชนสนใจแต่วันขึ้นปีใหม่ เมื่อพูดถึงว่าสงกรานต์ก็นึกถึงวันมหาสงกรานต์ส่วนสงกรานต์ของเดือนอื่นไม่เข้าใจและสนใจ ดังนั้นคำว่าสงกรานต์จึงหมายถึงมหาสงกรานต์เฉพาะไป
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 14:23

สงกรานต์ตามประเพณีไทย
      วันสงกราต์เป็นราชพิธีที่มีมาตั้งแต่สมัยกรุงสุโขทัยเป็นราชธานีในเดือนห้า ตามที่ปรากฎในหนังสือนางนพมาศ เดิมเป็นประเพณีของอินเดียฝ่ายใต้  ซึ่งพระสงฆ์ไทยได้นำพิธีนี้มาจากลังกา  และเข้ามาเป็นพระราชประเพณี  และประเพณีของไทย เพื่อส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่แบบโบราณ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 14:35

พอดีบทบรรณาธิการของ ศิลปวัฒนธรรม ฉบับล่าสุดพูดถึงเรื่องนี้พอดี น่าสนใจมากๆครับ ลองตาม link ข้างล่างไปดูนะครับ

http://202.183.211.7/art/ac_story.asp?selectdate=2001/04/01&stid=175' target='_blank'>http://202.183.211.7/art/ac_story.asp?selectdate=2001/04/01&stid=175
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 15:02

มาดูกันต่อเถอะค่ะเมื่อยก็พักก่อนได้
     ตามจารีตประเพณีโบราณไทยเราเคยถือเอาวันแรมหนึ่งค่ำเดือนอ้ายเป็นวันขึ้นปีใหม่ ซึ่งสอดคล้องกับคติแห่งพุทธศาสนาที่ถือฤดูเหมันต์การเริ่มต้นปี ต่อมาจารีตนี้ได้เปลี่ยนแปลงไปตามคติพราหมณ์โดยใช้วันขึ้น๑ค่ำเดือน๕ ซึ่งก็ตกราววันที่๑๓เมษายนเป็นวันมหาสงกรานตร์วันที่๑๔เป็นวันเนาวันที่๑๕เป็นวันเถลิงคือเปลี่ยนจุลศักราชใหม่ ข้ามไปดูโน่น
     สงกรานต์๔ภาค
ภาคเหนือ  ถือว่าวันสงกรานต์เป็นประเพณีที่ยิ่งใหญ่  จะแบ่งพิธีออกเป็น๓วัน คือวันที่๑๓เมษายนเรียกว่าวันขล่อง หมายถึงวันที่ปีเก่าผ่านพ้นไป จะมีการจดประทัดยิงปืนเพื่อขับไล่เสนียดจัญไรและทำความสะอาดบ้านเรือน วันที่๑๔เมษายน เรียกว่าวันเนาหรือวันดา
หมายถึงวันที่เตรียมงานต่างๆถือเป็นมงคลที่ต้องทำให้จิตใจแจ่มใสวันที่๑๕เมษายน เรียกว่าวันพญาวัน หมายถึงว่าวันสำคัยยิ่งของปีใหม่ในวันสงกรานต์ ถือเป็นประเพณีที่ต้องประกอบการบุญการกุศลการไปแสดงความเคารพขออโหสิกรรมที่อาจล่วงเกินในเวลาที่ผ่านมา สรงน้ำพระพุทธรูปและสรงน้ำพระสงฆ์ และมีการละเล่นต่างๆเช่นประกวดกลองมองเชิง กลองสะบัดชัย กลองตึงโปล่ง กลองปู่เจ่ กีฬาพื้นเมือง การละเล่นพื้นเมือง กาดหมั้ว(ตลาด)ประกวดแม่หญิงขี่รถถีบกางจ้อง ประกวดหมากสุ่มหมากเป็ง
ส่วนที่เหลืออีกสามภาคข้าพเจ้าขอเชิญท่านอื่นๆที่อยู่ในภาคนั้นมาเล่าให้ฟังด้วยเทอญ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 16:21

เดี๋ยวนี้เค้าใช้ท่อพีซีทีค่ะ คุณจ้อ ฉีดน้ำได้ไกล
แต่ก็ไม่รู้จะไกลถึงคุณจ้อไหม
เสร็จแล้วขอประแป้งคุณจ้อด้วยได้ป่าวคะ..
ตะเข้ข้ามวิกมาครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 18:03

ผมว่า ผมขอจองประแป้งแม่หญิงเรไรซะก่อนดีกว่า  แก้มนุ่ม ๆ อย่างนี้คงมีคนอยากประให้เยอะแยะไปหมด
แม่ยกเจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 19:09

แวะเอาปืนฉีกน้ำมาแจกค่ะ
คุณจ้อ..ชวนคนแถวนั้นเล่นน้ำไปก่อนนะคะ
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 20:42

ไม่ได้ไปไหนเลยค่ะคุณจ้อ  สงกรานต์เป็นช่วงเฝ้าบ้านและทำงานบ้าน
นอจากนี้  รับจ๊อบ  คอยเฝ้าลูกสาวไม่ให้โดนประแป้งมากนักค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 21:04

ร่วมสาดน้ำด้วยคนครับ ถ้าส่งผ่านอิตเตอร์เนตได้ คงหอมดอกมะลิน่าดู

คุณนวลครับ cambridge ใกล้กรุงเทพฯกว่า durham ครับ ถ้ายังไงแวะฉีดแถว cambridge ด้วยนะครับ
จมื่นฌองฌาค ล่ามโซ่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 เม.ย. 01, 02:52

Bon Sonkarn = Happy Sonkran Day
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 เม.ย. 01, 04:06

เย็นครับ เย็นๆๆๆ
ใครเอาแป้งตรางูมาประผม

น้องเรไรประแป้งผมก็ได้
แต่... เสร็จแล้วผมขอประคืนบ้าง
จะได้ไม่เสียเปรียบไง ฮี่ๆๆๆ

พอดีเสาร์อาทิตย์นี้คอมฯที่มหาวิทยาลัย
ปิดอัพเกรท ข้ามาแล่นไม่ได้ เจอกันอีกทีก็วันอังคารหน้านะครับ
ไม่ได้หนีเที่ยวหรอก แต่ไม่มีอินเทอร์เนตแล่น ( ได้โอกาสอู้งาน แหะๆ)
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์