เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8482 กระทู้นี้เพื่อคุณชูพงศ์
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 13 พ.ย. 11, 17:26

.

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอยู่ในระดับสูงกว่าเขาหรือเปล่าครับ ท่านN.C.
ที่ผ่านมาไม่ท่วม คงเปํนเพราะน้ำจากฝนตกไม่ใช่จากน้ำเหนือหลาก

สรุปง่ายๆ ก็คือ.................น้ำจากท้องฟ้า-หล่นมาจากข้างบน
                                       น้ำจากเขื่ิอน............ไหลมาตามพื้นดิน

ที่ใดสูงกว่า.............ท่วมไม่ถึงแน่นอน

ตกใจ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 13 พ.ย. 11, 18:01

แถวบ้านคุณนวรัตนมียอดมนุษย์คอยดูแลอยู่

คงอยู่รอดปลอดภัย  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 13 พ.ย. 11, 18:12

ยิ้มกว้างๆ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 13 พ.ย. 11, 21:42

อยู่ดีๆ วันหนึ่งบ้านผมก็มีตึกขนาดห้าชั้นมาสร้างอยู่ข้างหน้า เป็นที่ทำการของบริษัทที่ซื้อลิขสิทธิ์การ์ตูนญี่ปุ่นมาแปลเป็นไทยขายครับ กิจการดีมาก วันหนึ่งเขาเอาไอ้เจ้าตัวประหลาดนี่มาตั้งไว้ข้างรั้วดังที่เห็น ไม่รู้ว่ากะจะโฆษณาให้ใครดูในซอยเปลี่ยวๆเช่นนี้ แต่ผมเข้าบ้านตอนกลางคืนทีไร จะคิดว่าเป็นพวกอสุรกายมายืนขอส่วนบุญทุกที ลังเล

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 14 พ.ย. 11, 09:56

ดูข่าว TNN ตอนสายๆ    เห็นน้องน้ำบุกถึงกรุงเทพกรีฑาเต็มตัวแล้ว  น้ำประมาณ 30 ซม.    แต่รถยังเข้าออกทางมอเตอร์เวย์ได้
นางแบบน้อยคงล่องเรือได้อีกสัก 2-3 วันละค่ะ 
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 14 พ.ย. 11, 10:34

ไปโรงเรียนหมดแล้วครับ บ้านเงียบเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 พ.ย. 11, 10:00

ข่าวดีเช้านี้   ห้าแยกลาดพร้าวน้ำเริ่มลดลง แยกอตก.แห้งแล้ว  ถนนวิภาวดีก็เริ่มแห้ง
ภายในปลายเดือนนี้ ถนนส่วนใหญ่ในกรุงเทพอาจเข้าสู่สภาพปกติก็ได้ค่ะ     คุณชูพงศ์คงจะเบาใจได้ว่าหนังสือทั้งหมดจะไม่เสียหาย
chupong
พาลี
ตอบ: 319

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 15 พ.ย. 11, 14:03

เรียน ท่านอาจารย์เทาชมพูที่เคารพยิ่งครับ

ถ้าหนังสือของผมทุกเล่มรอดจริงๆ ผมเตรียมทำโครงการ “ขอบคุณแม่พระคงคา” แล้วครับ แบ่งออกเป็นสองส่วน ส่วนหนึ่งคือ บริจาคหนังสือประเภทนวนิยาย รวมเรื่องสั้น บทความ ฯลฯ ที่ตนเองเห็นว่ายังหาซื้อใหม่ได้ตามท้องตลาดโดยไม่ยากนักให้ห้องสมุดต่างจังหวัดในถิ่นทุรกันดารครับ ส่วนที่สอง คือซื้อหนังสือกวีนิพนธ์บางเล่มให้ห้องสมุดคนตาบอดและผู้ด้อยโอกาสทางสื่อสิ่งพิมพ์แห่งชาติ ซึ่งตั้งอยู่ ณ สมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทย เก็บไว้เพื่อผลิตเป็นหนังสือเสียงสืบไป น้ำท่านไม่ทำอันตรายผมเท่ากับท่านเปิดทางสร้างกุศล บำเพ็ญประโยชน์ให้ผมแล้ว ผมควรตักตวงความดีเก็บสะสมเป็นเสบียงวิญญาณครับอาจารย์

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 15 พ.ย. 11, 14:49

ข่าวดีเช้านี้   ห้าแยกลาดพร้าวน้ำเริ่มลดลง แยกอตก.แห้งแล้ว  ถนนวิภาวดีก็เริ่มแห้ง
ภายในปลายเดือนนี้ ถนนส่วนใหญ่ในกรุงเทพอาจเข้าสู่สภาพปกติก็ได้ค่ะ     คุณชูพงศ์คงจะเบาใจได้ว่าหนังสือทั้งหมดจะไม่เสียหาย

ไม่ประมาท..ดีที่สุดครับ

เมื่อคืนได้ฟังข่าวทางไทยPBS นักวิชาการไทยให้สัมภาษณ์พิธีกรเป็นภาษาอังกฤษ จับได้ความตอนหนึ่งว่า
ปลายเดือนนี้..จะเป็นช่วงPEAK หรือระดับน้ำสูงสุดอีกช่วงหนี่ง

เศร้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 15 พ.ย. 11, 18:10

ตอบคุณชูพงศ์   - เห็นด้วยค่ะ  ขอสนับสนุนความเอื้อเฟื้อของคุณ
ตอบคุณศรีสยาม   -  ดิฉันสับสนจริงๆกับคำแถลงที่ออกมาคนละทีสองที  ไม่เหมือนกัน   แต่ละคนก็ล้วนแล้วแต่น่าเชื่อถือ
เอาเป็นว่า  เชื่อว่าน้ำหลากจะมาแบบไม่ตูมตาม แต่จะเติมมาเรื่อยๆ จนกระทั่งปลายเดือน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 16 พ.ย. 11, 16:34

คุณชูพงศ์ เป็นอย่างไรบ้างครับ ภาวะน้ำได้ชะลอความแรงลงไป ส่งเสียงให้เพื่อนสมาชิกรับทราบด้วยครับ
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 16 พ.ย. 11, 19:07

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพู คุณหนุ่มสยาม และท่านสมาชิกเรือนไทยทุกๆท่านครับ

ผมเขียนข้อความเหล่านี้ที่บ้าน ซึ่งยังแห้งอยู่ครับ ทำให้ใจชื้นขึ้นมาระดับหนึ่ง แต่ถ้าถามว่า เชื่อไหม...น้ำจะไม่ท่วม ตอบตรงๆครับว่า ไม่ ระหว่างรอลุ้น โชคดีเป็นของผม หนังสือเสียงนวนิยายเรื่อง “ลับสุดยอด” ของท่านอาจารย์ประภัสสร เสวิกุล เพิ่งผลิตเสร็จจากห้องสมุดสมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทย ผมจึงถือโอกาสนำมาฟังเสียเลย นอกจากจะคลายเครียดแล้ว ยังศึกษากระบวนการทางวรรณศิลป์ด้วย พยายามใช้เวลาทุกนาทีให้มีประโยชน์ครับผม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 16 พ.ย. 11, 19:11

สนใจเรื่องหนังสือเสียง   ถ้ามีผู้สนใจจะบริจาคหนังสือเพื่อนำไปผลิตเป็นหนังสือเสียง  มีกฎเกณฑ์ยังไงบ้างคะ เช่นต้องเป็นหนังสือสั้นยาวขนาดไหน   และจะรู้ได้ยังไงว่าไม่ซ้ำกับที่มีอยู่แล้ว
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 09:01

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพูที่เคารพยิ่งครับ

หนังสือที่คนปกติอ่าน ซึ่งจะนำไปผลิตเป็นหนังสือเสียงสำหรับคนตาบอดนั้น ผมขอกล่าวจำเพาะหลักเกณฑ์ของสถานที่ที่ผมทำงานอยู่ในเบื้องต้นก่อนนะครับ ทางห้องสมุดสมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทยเรารับเกือบทุกประเภทครับ ที่ต้องใช้คำว่าเกือบ เพราะมียกเว้นอยู่บางกลุ่ม เช่น นิตยสาร วารสาร เหตุที่จำเป็นต้องยกเว้นไว้ เนื่องจากหนังสือในกลุ่มนี้ลงวรรณกรรมบางเรื่องเป็นตอนๆต้องอ่านแบบต่อเนื่องครับ หากขาดเล่มใดเล่มหนึ่ง และหรือแม้มีรูปเล่ม แต่ขาดคนอ่าน คนตาบอดก็จะได้ฟังเรื่องราวแบบขาดๆหายๆ นอกนั้นแล้ว คนตาดีอ่านอะไร คนตาบอดก็อยากอ่านอย่างนั้น อยากรู้เท่าเทียมกันครับ

ท่านที่สนใจ ประสงค์จะบริจาคหนังสือ หรือมีเจตจำนงสละเวลาอันมีค่าของท่านมาเป็นอาสาสมัครอ่านหนังสือให้คนตาบอดฟัง โปรดติดต่อได้ที่ ห้องสมุดคนตาบอดและผู้ด้อยโอกาสทางสื่อสิ่งพิมพ์แห่งชาติ สมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทย หมายเลขโทรศัพท์ ๐๒ ๒๔๖-๓๘๓๕ ต่อ ๒๐๑ หรือ ๒๐๒ ขอข้อมูล รายละเอียดต่างๆเพิ่มเติมได้จากคุณวาสนา กลีบเมฆ (หัวหน้าฝ่ายผลิต) คุณผจงจิต ช่างเสนาะ (ผู้ช่วยคุณวาสนา) รวมไปถึงเจ้าหน้าที่ท่านอื่นๆได้เลยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 17 พ.ย. 11, 10:21

ขอบคุณค่ะคุณชูพงศ์     ต้องรอให้น้ำลดเสียก่อน จะได้ติดต่อกันสะดวก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์