เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8488 กระทู้นี้เพื่อคุณชูพงศ์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

เมื่อ 05 พ.ย. 11, 11:56

คุณชูพงศ์ยังเข้าเน็ทติดตามสถานการณ์น้ำท่วมอยู่หรือไม่ครับ

ที่คลองสามวาเขาเอาไม่อยู่ สถานการณ์ที่บึงกุ่มคงจะไม่รอด แต่น้ำคงจะค่อยๆท่วมขึ้นมานะครับ
chupong
พาลี
ตอบ: 319

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 พ.ย. 11, 12:57

กราบขอบพระคุณท่าน NAVARAT.C เป็นอเนกอนันต์ครับ ที่กรุณาผมอย่างยิ่ง ผมยังเข้าเน็ตอยู่เป็นครั้งคราวครับ ขณะเดียวกันก็เตรียมรับอุทกภัยโดยไม่ประมาท ถ้าคิดว่า ต่อไปในอนาคต เรื่องราวเหล่านี้จะเป็นประวัติศาสตร์ของแผ่นดิน ผมถือว่า ผมโชคดีอย่างมหาศาลครับที่ได้อยู่ ได้รู้ ได้ฟัง ได้บันทึก ฯลฯ ตอนนี้ พยายามเตือนตัวเองเสมอให้กุมสติมั่นทุกเวลา เพื่อรักษาสมองเอาไว้บรรจุความทรงจำครับผม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 พ.ย. 11, 13:01

น้ำน่าจะท่วมถนนซอยหน้าบ้านคุณสัก๘๐เซนต์น่ะครับ ไหวมั้ย
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 พ.ย. 11, 13:07

ถึงใจลึกๆจะไม่อยากรับ ก็ต้องรับครับท่านอาจารย์ (เศร้าจัง)

ผมเคยจินตนาการเล่นๆครับ ว่า อยากให้น้ำท่วมแล้วมิติเวลาหมุนย้อนคืนอดีต ย้อนสู่ยุคที่ขวัญกับเรียมยังรักกันใหม่ๆ ณ ทุ่งบางกะปิ ผมอยู่บึงกุ่มใกล้ๆ จะพยายามขัดขวางทุกวิถีทางมิให้เรียมไปจากท้องทุ่ง เพื่อยับยั้งโศกนาฏกรรมอันจะบังเกิดในอนาคตครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 พ.ย. 11, 13:10

แสดงว่ารับได้ ผมก็เบาใจ

ไว้น้ำลดแล้วค่อยไปตามหาทรากอีเรียมกัน
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 พ.ย. 11, 13:18

ผมรอคอยน้ำให้ท่วมแปดสิบเซ็นครับ ถ้ามันทำระดับเท่านั้นได้ คงขึ้นถึงโต๊ะตั้งคอมพิวเตอร์ ซึ่งเจ้าเครื่องนี้ ซื้อมันมาตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕๔๕ นับว่าเก่าพอสมควร แถมปัจจุบันยังใช้เน็ตความเร็วต่ำแบบพ่วงต่อกับโทรศัพท์อีก ชั่วโมงเน็ตหมดทีก็ต้องซื้อเติมที ล้าสมัยจริงๆครับ  หากน้ำช่วยให้เปลี่ยนคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ พร้อมๆกับติดตั้งอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงแบบเหมาจ่ายรายเดือนได้จริงๆ ก็ถือเป็นคุณูปการที่ผมควรจะจดจำรำลึกไว้เสมอครับ

chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 พ.ย. 11, 18:08

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพู และท่านสมาชิกเรือนไทยทุกๆท่านครับ

ผู้ใหญ่ท่านวางแผนการไว้แล้วว่า หากน้ำท่วมมาถึงบ้าน ผมแหละคุณยายจะต้องอพยพไปอยู่คอนโดมิเนียมที่จังหวัดชลบุรีซึ่งพี่สาวของน้าสะใภ้เป็นเจ้าของ ขณะนี้ น้ำเริ่มทยอยเข้าบางกะปิแล้ว คาดว่ามินานคงเข้าบึงกุ่ม วาระแห่งการอพยพของผมจึงน่าจะอีกมิช้าครับ ดังนั้น ผมขออนุญาตกราบลาท่านอาจารย์เทาชมพู และท่านสมาชิกผู้มีพระคุณทุกๆท่านล่วงหน้าเสียเลยตั้งแต่เนิ่นๆครับ เกรงว่าฉุกละหุกขึ้นมาจะเข้าเว็ปไซต์เรือนไทยไม่ทัน เพราะแต่ละแห่งน้ำขึ้นเร็วมาก แม้ผมจะหนีชลไปเมืองชล ก็ยังคิดถึงเรือนไทยหลังนี้เสมอ จะกลับมากราบท่านอาจารย์เทาชมพูและทุกๆท่านโดยเร็วที่สุดครับ

ขอแสดงความนับถืออย่างสูงยิ่ง
ชูพงค์ ตรีวัฒน์สุวรรณ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 พ.ย. 11, 18:54

รู้ว่าคุณชูพงศ์และญาติผู้ใหญ่มีที่อพยพไปอยู่อย่างปลอดภัย ก็โล่งใจ     ไม่อยากให้รอจนน้ำมาถึงบ้านก่อนแล้วค่อยหนี  อย่างนั้นจะฉุกละหุกและลำบากมาก
สามีเพื่อนที่อยู่บางเขนตรงกันข้ามกับมหาวิทยาลัยเกษตรฯ ปักหลักสู้น้ำอยู่ในบ้าน    น้ำเข้ามาก็สูบออก  วันนี้บอกว่าน้ำในซอยขึ้นถึงเอวแล้ว  สู้ไม่ไหว  น้ำเข้าครัวได้แล้ว เหลือแต่ตัวบ้านใหญ่    ลูกสาวเอาเรือไปให้คุณพ่อ   ดิฉันขอให้พาคุณพ่อออกมาโดยด่วน  ก่อนจะออกมาไม่ได้
ต่อให้น้ำไม่ท่วมมากขนาดนี้   ก็ยังต้องระวังสัตว์มีพิษ ไม่ว่างูหรือตะขาบหนีน้ำเข้าบ้าน     ถ้าน้ำท่วมมาก  อาจเจอจระเข้เป็นของแถม

น้ำแห้งเมื่อไร กลับบ้านได้ตามเดิม  คุณชูพงศ์ก็ค่อยกลับมาร่วมวงสนทนากันอีกครั้งค่ะ    ตอนนี้ขอให้โชคดี อย่าได้เจ็บไข้หรือประสบอุบัติเหตุใดๆ   ขอให้ปลอดภัยอยู่ที่ชลุบรีจนกว่าจะได้กลับมาเรือนไทยอีกครั้ง  
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 พ.ย. 11, 09:20

ได้รับพรคุ้มเกล้าจากท่านอาจารย์เทาชมพู ผมถือเป็นสวัสดิมงคลยิ่งครับ เวลานี้ยังอยู่ที่บ้านเดิมครับอาจารย์ กะว่าถ้าน้ำตีนิคมอุตสาหกรรมบางชันแตก หรือเอ่อท่วมบางกะปิจนเต็ม และหรือมุ่งหน้าเข้าบึงกุ่มแล้วจึงค่อยคิดวางแผนขยับขยายย้ายถิ่นกันครับ เมื่อยังเข้าเว็ปเรือนไทยได้ (ในวันนี้) ก็ขอมีความสุขให้ถึงขีดสุดก่อนความทุกข์จะมาเยือนครับผม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 พ.ย. 11, 11:26

ไม่รู้ว่าคุณชูพงศ์อพยพหรือยัง     เอาข่าววันพุธที่ 9  พฤศจิกายน 2554  มาบอกให้ทราบ
นายธงทอง จันทรางศุ โฆษก ศปภ. ระบุว่า ที่ถ.พหลโยธิน น้ำอยู่ที่บริเวณสวนจตุจักร ในขณะเดียวกัน กทม. เร่งระบายน้ำที่เพิ่มขึ้น จากคลองบางซื่อ ไปลงบึงมักกะสันเพื่อสูบออกทะเล และระบายออกสู่คลองอื่นที่เกี่ยวข้องอาทิคลองแสนแสบ บางช่วงทำให้ระดับน้ำบริเวณ มีนบุรี และบางกะปิจะสูงขึ้น จึงต้องขอให้ประชาชนระวังและติดตามประกาศอย่างใกล้ชิด
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 พ.ย. 11, 14:47

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพูครับ

วันนี้ ผมยังไม่ไปครับ แต่ได้ทราบข่าวว่า น้ำเริ่มเอิบอาบกำซาบซึมมาถึงเขตบึงกุ่มแล้ว บ้านผม “ไม่รอดแน่....ฟันธง” การไปชลบุรี น่าจะเกิดขึ้นในสัปดาห์นี้ หรือไม่ก็ต้นๆของสัปดาห์หน้าครับอาจารย์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 พ.ย. 11, 14:41

น้ำไปถึงบ้านท่านนวรัตนแล้ว  แปลว่าบ้านของคุณชูพงศ์น่าจะเจอเข้าก่อน
ขอให้ปลอดภัยทั้งสุขภาพ และข้าวของในบ้านนะคะ
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 พ.ย. 11, 14:13

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพูที่เคารพยิ่งครับ

เป็นที่พิศวงสงกาสำหรับผมไม่น้อยในกรณีนี้ครับ บ้านผมยังไม่เจอน้ำครับอาจารย์ ถามคุณน้าว่าทำไม ท่านบอก มันอาจจะเกี่ยวกับวิถีเดินทางของกระแสน้ำซึ่งคาดคะเนลำบาก คือถ้าพอใจจะวกวัดฉวัดเฉวียน หรือเลี้ยวลัดตัดทาง ฯลฯ น้ำทำได้ทั้งนั้น ผมว่าบ้านผมไม่รอดหรอกครับ เพียงแต่จะสูงกี่เซ็นต์ (เจ้าประคุณ อย่าถึงเมตรเลย) นั่นเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ อย่างไรก็ตาม ในช่วงผ่อนลมหายใจสั้นๆนี้ มีโอกาสกู้หนังสือทรงคุณค่าขึ้นชั้นสองอีกประมาณสิบกว่าเล่มครับ (แหม ขนาดตัดใจแล้วนะเนี่ยว่าจะปล่อย เฮ่อ...กิเลสหนอกิเลส) พรุ่งนี้ ถ้าน้ำยังไม่มา ผมต้องไปทำงานตามปกติครับอาจารย์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 พ.ย. 11, 14:35

หวังในทางดีว่า น้ำอาจจะเว้นทิศทางแถวบ้านคุณชูพงศ์  ไหลไปทางอื่นแทน      ขอให้ไปทำงานด้วยสวัสดิภาพค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 พ.ย. 11, 14:55

ผมก็แปลกใจเหมือนกัน ปกติ ถนนกรุงเทพกรีฑาจะไปสุดที่หมู่บ้านนักกิฬาแหลมทอง ซึ่งน้ำท่วมเป็นประจำ แม้ปีไหนบ้านผมซึ่งอยู่ซอย๘ น้ำไม่ท่วมที่นั่นก็ท่วม ปีนี้ซอย๘ น้ำท่วมครึ่งแข้งไปแล้ว ผมขับรถเข้าไปดูนึกว่าที่นั่นคงมิดหัวเข่า

ไหนได้ ขับลึกเข้าไปๆ ถนนกรุงเทพกรีฑาน้ำกลับน้อยลงๆ ที่หมู่บ้านนั่น แห้งผาก ทั้งๆที่ไม่เห็นมีระบบป้องกันอะไรเลย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์