เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 49030 มาทำบ้านแบบลอยน้ำอยู่กันไหม คนไทย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 09:28

ขอต้อนรับคุณร่วมฤดี ร่วมวงบ้านลอยน้ำค่ะ  ดิฉันหาบ้านแบบไทยๆ มาให้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 09:30

หาบ้านลอยน้ำแบบต่างๆ มาให้อีก  เผื่อคุณร่วมฤดีถูกใจบ้าง  ไม่ทราบว่าชอบแบบไหนคะ ขนาดเล็ก ขนาดใหญ่?
ภาพแรกดัดแปลงจากโบกี้รถไฟ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 09:31

หรือว่าหาเรือมาสร้างเป็นบ้านเสียเลย     เชิญดูการตกแต่งภายในด้วยค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 12:38

เพลิดเพลินกับแบบบ้านลอยน้ำก็จริง แต่ยังไม่มีถูกใจสักหลังค่ะ

จำได้ว่า เคยถามในกระทู้อะไรสักเรื่องว่า จะสามารถปลูกแพอยู่บนแม่น้ำได้หรือไม่

คำตอบคือ ผิดกฏหมายไทยเกี่ยวการรักษาแม่น้ำลำคลองอะไรนี่แหละ

พอน้ำท่วมใหญ่คราวนี้ ก็เกิดปิ๊งขึ้นมาว่า หากเราซื้อบ่อปลาเก่า ที่ดินเปล่าที่เป็นบึงหรือหนองน้ำ

แบบนี้จะสามารถขออนุญาตปลูกบ้านเป็นแพได้หรือไม่คะ อาจารย์ Navarat ขา

ถ้าเป็นเรือนแพลอยอยู่ในสระน้ำ ซึ่งอยู่ในโฉนดของตนเอง เข้าใจว่าไม่ต้องขออนุญาตนะครับ เพราะมันไม่เข้าลักษณะอาคารตามพรบ.ควบคุมการก่อสร้าง (ถ้าผมเขียนผิดไป ผู้รู้กรุณาแก้ไขด้วยนะครับ)

ผมเคยมีความคิดอย่างคุณร่วมฤดี ที่จะหาที่บ่อดินเก่า หรือ บ่อปลาที่อยู่ริมแม่น้ำลำคลอง ขุดทางน้ำเชื่องโยงถึงกันแล้วทำหมู่บ้านจัดสรรแบบลอยน้ำ พายเรือออกลำคลอง หรือเรือยนต์ออกไปสัญจรในแม่น้ำได้ หรือไปทางถนนในเวลาปกติได้ แต่เป็นความคิดที่ไม่มีโอกาสได้ทำจริงๆครับ

ไหน ๆ ก็พูดกันเรื่องแพแล้ว อยากได้แบบเรือนแพไทย ๆ บ้าง

แบบของฝรั่งเกรงจะร้อน ไม่เหมาะกับอากาศชื้น ๆ ในประเทศเราค่ะ

และจะป้องกันคุณตะกวด ตะเข้ และงูเห่า ไม่ให้มาเกยตื้นบนแพได้อย่างไรคะ

ทำได้โดยการทำผนังระเบียงด้วยกระจกใสครับ ไม่บังวิว แต่กันคนและสัตว์ที่ไม่พึงปรารถนาได้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 18:45

หาเรือนแพแบบไทยมาให้คุณร่วมฤดีค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 18:48

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 18:52

คฤหาสน์ลอยน้ำ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 20:24

คฤหาสน์ลอยน้ำ หรูมากเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หนูดีดี นำเสนอ แบบติดดิน(น้ำ) ค่ะ
ภาพบน บ้านลอยน้ำของชาว Sengkang ในอินโดนีเซีย
ภาพล่าง หมู่บ้านลอยน้ำเขมรที่เสียมเรียบ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 20:26

หนูดีดี ชอบหลังนี้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
มีแพปลูกผักด้วย ใช้เรือแทนรถ เข้าท่ามากค่ะ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 20:31

หมู่บ้านลอยน้ำที่ ออนตาริโอ คานาดาค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 21:08

ชุมชนบ้านลอยน้ำ สังเกตท่อสีแดงๆ น่าจะเป็นที่ต่อน้ำ ต่อไฟฟ้านะคะ  ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 21:36

คนนี้ รอบคอบมากกกกกกก..... ยิงฟันยิ้ม
บ้านลอยน้ำ อยู่กลางทะเลทราย เนี่ยนะ....

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 22:07

หลังนี้ดูเป็นบ้านปกติดีค่ะ...แต่ลอยน้ำได้.. ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 04 พ.ย. 11, 22:14

สงสัยพี่แกเข้ามาเห็นกระทู้นี้แฮะ

นายปลอดประสพกล่าวว่า รวมทั้งด้านการท่องเที่ยวก็ต้องมีการปรับปฏิทินด้วย เพื่อให้กิจการการท่องเที่ยวสอดคล้องกับสภาพอากาศที่เปลี่ยนไป ส่วนรูปแบบการสร้างบ้านของประชาชนให้สร้างบ้านในลักษณะยกสูงเป็นชั้นครึ่ง หรือ สร้างบ้านแบบใหม่มีเสา 4 เสา ใต้บ้านเป็นโฟมอย่างดีโดยในช่วงหน้าแล้งบ้านก็อยู่บนพื้นดินตามปกติแต่เมื่อถึงหน้าน้ำมีน้ำท่วมตัวบ้านจะยกขึ้น โดยที่ยังมีเสายึดตัวบ้านไว้ ซึ่งขณะนี้ทางกระทรวงวิทยาศาสตร์ฯได้จัดทำแปลนบ้านเสร็จเรียบร้อยแล้ว เรียกว่าบ้านสะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบกหรือบ้านกบ เตรียมที่จะนำเสนอออกมาเร็วๆ นี้ ขณะที่การถมที่ดินอาจต้องมีการออกกฎหมายว่าด้วยการถมที่ดิน โดยกำหนดให้ผู้ที่จะถมที่ดินต้องขออนุญาต และต้องควบคุมความสูงการถมที่ดินในแต่ละเขตให้มีความเท่าเทียมกันทั้งหมดไม่ให้สูงต่ำสลับไปมา ซึ่งเป็นปัญหาอยู่ในขณะนี้ ส่วนการขุดลอกคูคลองอาจต้องมีการตั้งบริษัทขึ้นมาดูแลเรื่องนี้เป็นการเฉพาะ อีกทั้งถนนฝั่งตะวันตก และฝั่งตะวันออกของ กทม.จะต้องยกสูงขึ้นให้น้ำลอดผ่านลงทะเลได้เร็ว

http://www.oknation.net/blog/stonekid/2011/11/04/entry-1

^
โดนอัดเละเทะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 05 พ.ย. 11, 22:33

ดีใจจังค่ะ ได้แบบเรือนแพไทย ๆ ของ อ.เทาชมพู#34 และ ภาพของคุณ D:D: #38

คราวนี้ไ้ด้นอนฝันวาดภาพตกแต่งภายใน และ หาทางป้องกันการเกยตื้นของแขกที่ไม่พึงประสงค์

เรือนแพแบบไทย มีเพียงชั้นเดียวไม่ต้องทำทุ่นใหญ่โต มีนอกชาน ลมพัดเย็นสบาย ชอบใจมากค่ะ

จะตั้งโต๊ะกลางชานเรือนไว้อ่านหนังสือ สีซออู้ จุดตะเกียงวับ ๆ แวม ๆ ยามค่ำคืน

และแพปลูกผักแบบของคุณ D:D: นั้น ทางสันติอโศกเพิ่งจะออกอากาศวิธีสร้างแพด้วยผักตบชวาและเศษโฟม

ปลูกได้ทั้งข้าว และ ผัก ทำให้นึกถึงเกษตรกรรมที่ทะเลสาปอินเลในรัฐฉานของพม่าเป็นอย่างยิ่ง

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์