เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2543 น่าสนใจ เลยเอามาฝากครับ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

เมื่อ 12 เม.ย. 01, 09:51

วันนี้ลองค้นหารูปมาประดับเรือนไทย ไปเจอรูปนี้เข้า แปลกดี
เลยเอามาฝากครับ เป็นเศียรพระพุทธรูปที่ถูกตัดนานมาแล้ว
แล้วก็ถูกรากไม้พยุงขึ้นมาใหม่ จังหวัดอยุธยาครับ
src='http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW503x000.jpg'>
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 08:33

พูดถึงเกี่ยวกับรูป ทางทีมงานอยากจะทำส่วนนึงในเรือนไทย ไว้เก็บภาพถ่ายที่ท่านชื่นชอบ ถ่ายมาเองหรือขอเขามา ตอนแรกก็คิดจะจัดประกวดภาพถ่ายรักเมืองไทย แต่คิดไปคิดมาแล้วอาจจะทำให้เครียดกันเปล่าๆ

ไม่ทราบว่าทุกท่านเห็นว่าอย่างไรครับ ถ้าอยากให้มี เอาแบบไหนดีครับ ? เป็นส่วนย่อยส่วนนึงแบ่งเป็นหมวดหมู่ของภาพ มีคำอธิบายเล็กๆน้อยจากเจ้าของภาพ หรือว่าจะเปิดเป็นเว็บบอร์ด ใครมีรูปอะไรก็โพสเข้ามา ออกความเห็นต่อท้ายได้ด้วย

ถ้าหากว่าฟังดูแล้วไม่น่าสนใจ ก็บอกกันได้ครับ เราก็จะหาอย่างอื่นมาเสนอในโอกาสต่อไป
อังศุมาลิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 19:37

แบ่งเป็นหมวดหมู่ก็ดีนะคะและก็มีคำบรรยายจากเจ้าของภาพด้วย
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 19:44

รูปนี้เห็นตอนแรกก็คิดว่าเข้ากันได้ดีแต่คิดอีกที
คนที่ทำแบบนี้ทำไมใจร้ายแท้ๆเฮ้อ คิดอีกทีหรือว่าเค้าจะเป็นพวกศิลปะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 21:51

การตัดเศียรพระ ทำกันมานานมากแล้วหรือคะ ดิฉันคิดว่าการที่รากไม้จะพันจนรอบเศียรพระนั้นน่าจะกินเวลานานโขอยู่นะคะ   ไม่ทราบว่าการลักลอบตัดเศียรพระเรื่มขึ้นสมัยใดคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์