เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4153 ทำไมขมิ้นกับปูนถึงเป็นขมิ้นกับปูน
หนูไม่บอก
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 19 เม.ย. 01, 01:39

ทำไมขมิ้นมันถึงไม่ถูกกับปูนคะ  แล้วปูนนั่นปูนตราเสือหรือตรานกอินทรี
สงสัยจริงๆค่ะไม่ได้แซว
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 01:48

ปูนไว้กินกับหมากหรือเปล่าครับ
ปูนสีขาว ขมินสีเหลือง เลยไม่เข้ากัน (มั่วครับ อย่าถือสา)
ศรีมนต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 01:53

ขอ เดา ..นะคะ
ขมิ้น กับปูน
น่าจะมีฤทธิ์ เป็นกรด และเป็นด่าง
เลยเข้ากันไม่ได้
คนใต้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 02:11

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีนางสาวขมิ้นกับนายปูน แต่งงานกันไม่ทันข้ามคืนก็แยกบ้านกันอยู่ เลยเป็นที่มาของขมิ้นกับปูน ...

คิดว่าปูนกินหมากสีแดงครับคุณจ้อ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 02:16

จริงๆหรือครับ  ไม่ใช่น้ำหมากสีแดงหรือ?

มีคุณพยาบาลผ่านมาแถวนี้มั้ยครับ ช่วยพาผมไปเย็บหน้าที
อังศุมาลิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 09:05

ยังหรอกค่ะคุณjorแค่ใช้พวกครีมหรือโลชั่นทาไปก่อนก็พอ ดิฉันเคย
เห็นคุณย่ากับคุณยายเคี้ยวหมากน้ำหมากเป็นสีแดงนี่คะ
วรวิชญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 09:57

ขมิ้นกับปูนนั้นมีความหมายเข้ากันไม่ได้ หรือไม่ถูกกัน ปูนนั้นคือปูนที่กินกับหมากนั่นเอง ที่ฝั่งธนฯริมแม่น้ำเจ้าพระยา ใกล้ๆกับวัดบวรมงคลหรือวัดลิงขบ มีหมู่บ้านทำปูนกินกับหมากมาตั้งแต่สร้างกรุงแล้ว เรียกว่าบ้านปูน ชาวบ้านปูนจะเก็บเปลือกหอยแครงมาบดจนละเอียดเป็นแป้งสีขาวจากนั้นจึงผสมกับน้ำขมิ้นสีเหลือง น่าแปลกไหมครับแทนที่จะได้ปูนสีเหลือง กลับเปลี่ยนเป็นปูนสีแดงแทน
ที่ฝั่งธนฯเช่นกันตรงบริเวณใกล้กับท่าน้ำพรานนกมีตำบลบ้านขมิ้น บ้านขมิ้นแห่งนี้ปลูกขมิ้นขายกับบ้านปูนจึงมีความสัมพันธ์อันดีต่อกัน แต่มีบ้านปูนอีกแห่งหนึ่งอยู่ในซอยข้างวัดระฆัง บ้านปูนแห่งนี้เดิมเป็นวังเรียกว่าวังบ้านปูน เนื่องจากก่อสร้างเป็นแบบตึกก่ออิฐถือปูน ทราบว่าวัยรุ่นบ้านปูนกับบ้านขมิ้นยกพวกตีกันเป็นประจำคงจะเป็นวัยรุ่นก่อนสองสี่เก้าเก้า  เป็นการเสริมความมั่นใจว่าขมิ้นต้องไม่ถูกกับปูน ป่านนี้วัยรุ่นพวกนี้คงจะตะบันหมากกินกันหมดแล้วครับ
บือน้อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 19:52

ได้ข่าวว่าแถวนี้มีคนหน้าแหกอุ๊ยไม่ใช่เสียฟอร์มหน้าแตกมีคนแนะนำให้ทำหน้าปุเลี่ยน
อย่างนั้นต่อไปจ้า อิอิ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 13 เม.ย. 01, 04:08

ตรงลงเป็นอย่างที่คุณ วรวิชญ บอกหรือครับ
ผมก็พึ่งทราบเหมือนกันครับ
noname
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 13:39

อดีตแม่ค้าขายขนมอายุ 65 เคยเล่าให้ผมฟังว่า
น้ำปูนใสเวลาเจอกับขมิ้นจะกลายเป็นสีแดงครับ
เรื่องสถานที่อะไรนั่น  ไม่เคยได้ยิน
(ไม่ได้บอกว่าโกหกนะ)
หน้า: [1]
  พิมพ์