เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7480 ย้อนรอยพระลอ
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 เม.ย. 01, 05:47

ตอนนี้หนีเจ้าหนี้มาทัวร์ล้านนา ตอนแรกกะว่าจะย้อนรอยพระลอ ไปเมืองสรองก่อนแล้วค่อยไปแมนสรวง แต่ว่าจะแวบไปสงกรานต์ที่หลวงพระบางก่อน มีเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่า สาวหลวงพระบางงามแต๊งามว่า  เลยจะไปดูให้เห็นกับตา(ไม่มีเหล่าเต๊ง)เสียหน่อย แต่ต้องมีการพลิกโผกลางอากาศ เพราะว่า ผมไม่มีวีซ่า ใบผ่านแดนข้ามแขวงไม่ได้ ยังไม่อยากติดคุกลาว ก็เลยจะไปสงกราานต์ที่เวียงจันทน์แทน ยังไงก็จะโกอินเตอร์ให้ได้ แล้วค่อยแวะไปแมนสรวง(ถ้ามีโอกาส) เลยไม่รู้ว่าสาวหลวงพระบางฮามจริงหรือเปล่า อดได้นั่งรถไปตามทางกระดุ๊กกระดิ๊ก(=ทางขรุขระ)ด้วย
วันนี้ไปวัดพระธาตุพระลอ ผ่านแม่น้ำกาหลง ที่พระลอเสี่ยงทายว่า  
          มากูจะเสี่ยงน้ำ           นองไป  ปรี่นา
          น้ำชื่อกาหลงไหล        เชี่ยวแท้
 2บาทต่อไปนี่ว่าไงนะผมจำไม่ล่ายแล้ว   แต่แม่กาหลงแถวเมืองสรองไม่เห็นเชี่ยวเลย
 นึกถึงตอนพระลอทำศึกกับพระเพื่อนพี่ แพงน้อง สองสมร  (ติดเรทด้วยนะครับ หนูๆอายุต่ำกว่า18ห้ามอ่าน) นมแนบนม  นิ่มน้อง ท้องแนบท้อง โอ่ท้อง   อ่อนท้องทรวงสมร  
           แต่ตอนไปพระธาตุช่อแฮ  แย่หน่อย ขาไปนั่งรถโดยสารไป ตอนขากลับรถดันไม่มี เดินเสียขาลาก เกือบ10กิโล โบกรถไม่ได้สักคัน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 01:51

เอารูปมาโชว์บ้างสิครับอยากเห็น แหะๆ

พระลอที่ตามไก่ใช่หรือเปล่าครับ
จำเรื่องไม่ได้แล้วแฮะ?
ตกลงเป็นตำนานของประเทศลาวหรือครับ
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 17:47

เอ...ว่ากันว่าเมืองสรองอยู่แถวๆเมืองแพร่ ส่วนแมนสรวงก็อยู่แถวๆพะเยา ส่วนลาวนี่ผมจะไปเองไม่เกี่ยวกับพระลอ (ตามไก่แก้วที่ปู่เจ้าสมิงพรายเสกขึ้นมา) ผมไม่ได้เอากล้องมา เที่ยวแบบประหยัดสุดขีด  
       รูปปั้นพระลอ พระเพื่อน พระแพง ถูกยิงด้วยธนู คนที่ยืนตาย กับคนที่นั่งตาย คนไหนเป็นพระเพื่อน คนไหนเป็นพระแพง
      โฉมสองเหมือนหยาดฟ้า        มาดิน
งามเงื่อนอัปสรอินทร์                    สู่หล้า
อย่าคิดอย่าควรถวิล                      ถึงยาก    แลนา
ชมยะแย้มทั่วหน้า                        หน่อท้าวมีบุญ
                               จากวัดพระธาตุพระลอ
อนิรุทธ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 14:26

จะขอรบกวนสอบถามถึง เพลงเจริญศรี ที่มีเนื้อหาของพระลอ ที่พบว่าเนื้อเพลงมีเนื้อเพลงที่ไม่ตรงกัน ท่านใดที่ทราบช่วยกรุณาแก้ไขให้ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
เนื้อเพลงที่ผมมีเป็นดังนี้ครับ

อายุเยาวเรศ รุ่น(1)เจริญศรี
พระเพื่อนพี่(2)แพงน้อง
สองสมรเอ๋ยงามองค์งามทรง
อ่อนซ้อน(3)ดังอัปสรจากฟ้าเอ๋ยลงมาเอ๋ย

แม่คุณเอ๋ย..ข้อยบ่เคยพบ เจ้า
สองนางลำเภาสูเจ้างามตา
สาวใดไป่เหมือนสองเพื่อนแพงนา
แต่ข้อยแลมาลักษณาบ่ปาน

มีสองที่ที่ผมสงสัยครับ
1. นางลำเภาหรือ นางลำเพา ครับ
2. ลักษณา หรือ ลัคณา ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 15:01

เอ๋?ฮืม

สงกะสัยครับ สหายเจ้าหน้าที่ฝั่งลาวระดับแขวงอาจจะมึนรึเปล่า ถึงไม่ให้คุณกระบี่อิงฟ้าถือหนังสือเดินทางไทยเข้าประเทศลาว เพราะเท่าที่ผมทราบ ผู้ถือพาสปอร์ตไทยเข้าลาวได้โดยไม่ต้องมีวีซ่ามาหลายเดือนแล้วนี่ครับ (ดังนั้น เมื่อใช้หนังสือเดินทางเฉยๆ ก็ได้แล้ว ก็ไม่น่าจะจำเป็นต้องใช้ใบผ่านแดนแล้วนี่ครับ)

ถ้าหากว่าคุณกระบี่ฯ เข้าลาวตรงเวียงจันทน์ได้ ทำไมจึงเข้าตรงหลวงพระบางไม่ได้ผมก็นึกไม่ออก แต่ก็เป็นไปได้ว่า เขากำหนดจุดให้เข้าเฉพาะจุด เข้าตรงนั้นแล้วห้ามเพ่นพ่านไปแขวงใกล้เคียงก็เป็นได้เหมือนกัน
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 15:02

มาร้องเพลง

รอยรูปอินทร์หยาดฟ้า.............
มาอ่าองค์ในหล้า แหล่งให้คนชม...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 15:03

อ่านว่าสองนาง-ลำเพา ค่ะ
ไม่ใช่นางอะไรคนหนึ่งที่ชื่อลำเพา
ลำเพา แปลว่า งาม
ในที่นี้แปลว่า สองนางนั้นเป็นสาวงาม

ลักษณา  ก็คือรูปร่างหน้าตา
ลัคณา ไม่มีความหมาย
มีแต่ลักขณา แปลอย่างเดียวกับลักษณา
ในที่นี้น่าจะเป็นลักขณา
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 15:35

เรียนคุณ นกข.ครับ
อ่าน คหพต. ก็อด อมยิ้มไม่ได้ เพราะป่านนี้ เจ้าตัวคุณกระบี่อิงฟ้า ไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว ไม่รู้จะได้กลับมาอ่านอีกรึเปล่า    เพราะกระทู้นี้โพสไว้ นานแล้วนัก

".....ผู้ถือพาสปอร์ตไทยเข้าลาวได้โดยไม่ต้องมีวีซ่ามาหลายเดือนแล้วนี่ครับ (ดังนั้น เมื่อใช้หนังสือเดินทางเฉยๆ ก็ได้แล้ว ก็ไม่น่าจะจำเป็นต้องใช้ใบผ่านแดนแล้วนี่ครับ)  "

---> กระบี่อิงฟ้า [IP: 203.155.35.88] วันที่ 11 เม.ย. 2544 - 05:47:05

คุณ นกข. ทราบมาหลายเดือน....แต่คุณกระบี่ฯ โพสบอก มาหลายปี        
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 15:45

ขออนุญาตร้องต่อครับ..
งามสมขุนลอท้าว..
น้ำพระทัย ณ หัวเจ้า.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 15:58

ร้องเพลงเดียวกะน้องอ๊อฟ AFในรอบสุดท้ายปีก่อน เลยเทียว
ท่านพี่ทั้งสอง
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 16:33

.......(  ท่านพี่ทั้งสอง ).......ฮืม??

เคี๊ยก!!  ..อาจา.......า..า.าาา..รย์

ขอร้องอาจารย์ถอนคำพูดเสียเถิดคร๊าบ...ก่อนเหาจะกินหัวผม....!!

.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 16:49

อะไร้! ยกให้เป็นพี่ของน้องอ๊อฟยังไม่เอาอีกหรือคะ
หรืออยากเป็นท่านลุงน้องอ๊อฟ  
อนิรุทธ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 พ.ค. 06, 17:51

ลักษณา ในพจนานุกรมไทยออนไลน์ไม่มีคำนี้ครับ
จึงน่าจะเป็น
ลักขณา อย่างที่คุณเท่าชมพูว่ามาครับ
แต่ที่ผมเห็นในเนื้อเพลงทั่วไป
เป็น ลักษณา น่ะครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบที่ได้รับครับ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 พ.ค. 06, 18:03

รูปปั้นพระลอ พระเพื่อน พระแพง ถูกยิงธนูนั้น หากใครเคยอ่านและชมหนังสือภาพวิจิตรวรรณคดีไทย พระลอ ถอดความจากลิลิตโดย นายตำรา ณ เมืองใต้ (อ.เปลื้อง ณ นคร) และวาดภาพโดย ครูเหม เวชกร จะทราบว่ารูปปั้นนั้นเหมือนกับภาพของครูเหมในหนังสือนี้
         ตอนเด็กอ่าน และดูรูปแล้วคิดว่าพระเพื่อนคือร่างที่ยืนเคียงพระลอ และ พระแพงคือร่างที่ทรุดลง เพราะในเรื่องบทบาทของพระแพงผู้น้องเป็นรองพระเพื่อนผู้พี่ ตอนบทอัศจรรย์ก็บรรยายว่า พระลอเชยชมพระเพื่อนพี่ก่อนแล้วจึงชมเชยพระแพงน้อง

ส่วนเนื้อเพลงที่ปรากฏทั่วไปว่า ลักษณาบ่ปาน เข้าใจมาแต่เล็กว่า หมายถึง พระนางลักษณาวดี ชายาของพระลอ
          พระลอได้เห็นสองนางลำเพาแล้ว แล้วก็ตัดสินว่า ลักษณางามไม่เท่า - บ่ปาน

เขียนจากความทรงจำ ผิดคลาดเคลื่อนประการใด ผู้รู้โปรดแก้ไขด้วย
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 พ.ค. 06, 11:34

อ้าว รายการขุดกรุกระทู้เก่าหรือนี่
ถึงว่าสิครับ คุณกระบี่อิงฟ้าแกหายหน้าไปนานจนผมคิดถึง อยู่ๆ ก็โผล่มา ที่แท้ไม่ได้โผล่มาใหม่หรอก กระทู้เก่านั้นเอง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์